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Mradi wa Kuboresha Mazingira Wezeshi ya 
Kuongeza Ushiriki wa Vijana Kwenye Shughuli 
na Biashara katika Sekta ya Kilimo Tanzania

Maendeleo ya Vijana  kuanzisha Dawati Maalumu la 
Kuwasaidia Vijana wanaopenda kujiunga na kilimo 
au kwenye sehemu ya mlolongo wa uongezaji 
thamani mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi. 

ü	Kuwaunganisha Vijana na Makundi yao na 
Kampuni za Tehama ili vijana waweze kujifunza 
na kutanua uelewa wao kwenye fani mbali 
mbali za kitaaluma (e-learning), elimu masoko 
(e-marketing) na elimu biashara (e-commerce) 
kwa ajili ya kuboresha ufanisi katika uzalishaji na 
biashara zao. 

ü	Kuhamisha matumizi ya mfumo shirikishi ili kupata 
michango ya mawazo ya vijana katika kutetea 
maslahi yao. Hii itahusisha, pamoja na mambo 
mengine uundwaji wa Majukwaa ya Vijana katika 
ngazi za Vijiji, Wilaya na Mikoa. 

ü	Ili kubadili fikra za vijana kuwa na mtizamo chanya 
juu ya kilimo-biashara HSM zinasaidia uanzishwaji 
wa vikundi vya kijamii vinavyojishughulisha na 
ngoma, maigizo na vyombo vya habari kama 
magazeti, redio, runinga na mitandao ya kijamii.

A-Wenye madaraka (duty bearers) katika 
Halmashauri na Serikali za Mitaa (HSM) itabidi 
wawe mstari wa mbele kuhimiza mambo 
yafuatayo:

ü	Kutenga ardhi na maeneo maalumu kwa ajili ya 
kilimo biashara na viwanda vidogo na vya kati 
kwa ajili ya vijana wanaopenda kilimo-biashara, 
usindikaji na biashara zingine.

ü	Baraza la Madiwani kusimamia na kufuatitia 
utekelezaji wa matakwa ya kisheria kuwatengea 
vijana asilimia 4 ya mapato ya ndani ya HSM. Ni 
pamoja na asilimia moja kwa ajili ya Vijana wenye 
ulemavu.

ü	Kuvutia wadau wa sekta binafsi (WSB) kujenga 
vyuo vya ufundi, karakana na viwanda vidogo 
vidogo na  vya kati (VVVK) kwa kusajiliwa na 
Mamlaka ya Mafunzo ya Ufundi (VETA) na shirika 
la viwanda vidogo (SIDO) ili kuwapatia vijana ujuzi 
na weledi unaotakiwa kwenye kilimo-biashara na 
usindikaji bidhaa za kilimo, mifugo na uvuvi

ü	HSM kupitisha sheria ndogo inayoitaka Idara ya 

Imeandikwa na: H.Bohela Lunogelo, Fortunata Makene, Patrick Tuni Kihenzile and Richard Ngilangwa

Idadi ya Vijana ni zaidi ya nusu ya idadi ya wananchi wa Tanzania. Wengi wanatambua fursa zilizopo 
kwenye kilimo-biashara kwa  vile mahitaji ya Watanzania na Waafrika kwa ujumla yanazidi kuongezeka 
sambamba na uongezeko la idadi ya watu ambao wako kwenye sekta zingine nje ya sekta ya kilimo, 
mifugo na uvuvi. ESRF imefanya utafiti ambao unadhihirisha wazi kuwa ili vijana waweze kushiriki 
kikamilifu na kutoa mchango mzuri kwenye uchumi wa Halmashauri zetu, itabidi kuzingatia maswala 
ya kisera na kiutendaji yafuatayo: 

MUHTASARI WA MAMBO YA KUFANYWA NA WENYE MADARAKA NGAZI YA HALMASHAURI ZA WILAYA, 
MIJI, MANISPAA NA MAJIJI

Kuhuisha 
Sera Ngazi ya 
Halmashauri za 
Wilaya na Miji

Sera ya Ardhi: Kufuatilia utekelezaji wa wajibu wa kisera wa kutenga ardhi na maeneo kwa ajili ya 
shughuli za kiuchumi za vijana.
Sera ya Vijana: Kufuatilia matakwa ya vijana kushiriki kwenye Majukwaa ya Vijana katika ngazi ya 
Wilaya na zile za chini.

Kuhuisha Sheria 
na Kanuni Ngazi 
ya Halmashauri 
za Wilaya na 
Miji

Sheria ya Ardhi: Kufuatilia utekelezaji wa sheria ndogo na taratibu za kuwatengea vijana maeneo ya 
ardhi kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya mwaka 1977.
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana: kutunga sheria ndogo kuadhibu wanaoshindwa kuwapelekea 
vijana na walemevu asilimia 5 ya mapato ya ndani ya HSM.
Maeneo Maalum ya Soko: Kusimamia sheria za masoko; na hasa zinazohitaji kuwa na maeneo 
maalum ya kuuza bidhaa za kilimo (designated market places) na kutumia vipimo maalum vya ujazo na 
uzito; ikiw ni pamoja na kupiga marufuku matumizi ya “lumbesa”.

Kuboresha 
Mahusiano 
ya Kitaasisi 
katika ngazi ya 
Halshauri za 
Wilaya na Miji

Vikundi vya Vijana view na Utamaduni wa Kuweka Akiba: kuhamasisha juhudi za kuunda vikundi 
vya vijana na kuwafundisha umuhimu wa kuweka akiba ili iwe rahisi kuwaunganisha na taasisi za 
kifedha kwa ajili ya kupata mikopo.
Kuwakaribisha wadau wa sekta binafsi wenye nia ya kuunga  mkono miradi na biashara za vijana.
Kuboresha uratibu wa kuwapa elimu vijana juu ya faida ya mfumo wa stakabadhi za mazao 
ghalani kwa ajili ya mauzo ili kusubiria bei nzuri zaidi ya soko kuliko kuuza mara tu baada ya kuvuna.
Kuratibu mfumo wa kuanzisha majukwaa ya vijana ngazi ya wilaya, kata na vijiji.
Vijana kupewa fursa ya kuchangia maoni yao wakati wa kuandaa mipango ya maendeleo

Mabadiliko 
ya Fikra na 
Mitazamo juu 
ya Kilimo na 
Kilimo-Biashara

Kuanzisha makala ya vipindi na kutumia magazeti, redio za kijamii na runinga (TV) kwa ajili ya 
kubadilishana  maoni ya wazazi juu umuhimu wa kuwasaidia vijana; na pia kubadilisha mtizamo hasi 
wa vijana kuwa kilimo hakina faida. 
Kuwafundisha na kuwahimiza vijana kutumia TEHAMA (ICT) katika kutafuta taarifa mbalimbali 
za masoko, teknolojia na mifumo ya kibiashara.
Kuwatambulisha na kuwaunganisha vijana na Watu wa Mfano wa Kuigwa (role models) 
waiofanikiwa katika kilimo-biashara ili kuchochea hamasa ya vijana. Watu kama hao ambao ni kama 
kioo cha jamii wanaweza kukaribishwa kwenye vikao vya Majukwa ya Vijana.

Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji zinapaswa kushinikiza Taasisi za Kitaifa (kama Wizara na Bunge) kufanya mageuzi 
juu ya (a) sera na sheria za kuhitaji Mabenki kutenga sehemu ya mapato yao kuchangia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
(MMV); (b) kuajiri wataalamu wa kutosha kwa ajili ya kuwafundisha vijana stadi na elimu mbalimbali na hasa elimu ya 
biashara na fedha; (c) mitaala ya elimu ya kilimo kufundishwa shule za msingi na sekondari; (d) makampuni binafsi 
kuwekeza sehemu ya mapato yao katika miradi ya vijana kama sehemu ya uwajibikaji kwa jamii; na (e) kufungua matawi 
ya VETA na SIDO kwenye wilaya zote ili kurahisisha upatikanaji wa kozi na kupunguza gharama zake.
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TAMKO LA SERA ZA KUWASAIDIA VIJANA KWENYE KILIMO BIASHARA
WAJIBU NA MCHANGO WA HALMASHAURI ZA WILAYA



Utangulizi

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 2007 
imetilia mkazo umuhimu wa kuweka mazingiza mazuri ya 
kuwawezesha vijana kujihusisha na shughuli za kiuchumi, 
ikiwemo kilimo cha kisasa na kibiashara. Kwa maana hiyo, 
Halmashauri za Wilaya, Miji, Manisapaa na Majiji  (HSWM) 
zinatakiwa kuwa mstari wa mbele kuwasaidia vijana wake 
kupata maeneo ya kulima mazao, kufuga mifugo, kufanya 
biashara za mazao, na kujenga viwanda vidogovidogo. 
Uwezeshaji wa vijana kujihusisha na shughuli za kilimo 
na biashara kutasaidia kupunguza tatizo la ukosefu wa 
ajira. Kwa sababu vijana wengi wataweza kujiajiri na 
kuachana na mipango ya kukimbilia mijini. Kwa bahati 
nzuri kuna miradi ya serikali na wafadhili kama HEIFER 
International kupitia mradi wa “Kuwajumuisha Vijana 
wa Afrika Mashariki katika kilimo biashara” (East Africa 
Youth Inclusion Program (EAYIP)). Mradi huu unatambua 
umuhimu wa kuchochea ushiriki wa vijana kwenye 
shughuli za uchumi vikiwemo kilimo cha kibiashara na 
mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo. Mradi utaanza 
na kata/vijiji vichache teule katika halmashauri za Iringa 
Vijijini, Kilolo, Mufi ndi, Mafi nga Mji, Njombe Mji, Njombe 
Wilaya, Wanging’ombe, Mbeya Wilaya, Rungwe Wilaya, 
Busekelo Wilaya, na Mbozi Wilaya.

Hali Halisi ya Changamoto za Ajira kwa Vijana

Takwimu za Kitaifa za mwaka 2012 zinaonyesha kuwa 
theluthi moja ya Watanzania wote ni vijana wa umri wa 
miaka 15 hadi 35. Zaidi ya robo tatu (asilimia 76.2 hadi 
79.4) ya vijana kati ya miaka 15 hadi 34 wanategemea 
shughuli za kilimo kujipatia kipato (angalia grafu na.1). 
Mradi wa Heifa wa Kujuimusha Vijana kwenye Uchumi 
(EAYIP) unalenga kundi kati ya miaka 15 na 24, ambao 
pia hutegemea kilimo kujikimu.

Sera za Taifa Kuwawezesha Vijana Kiuchumi

Sera ya Maendeleo ya Vijana inatoa mwongozo wa 
kuwawezesha vijana kwa kuwabadilisha fi kra na 
kuwapatia ujuzi na stadi za kazi, raslimali na mitaji ili 
waweze kujishughulisha na kufanikiwa kiuchumi, ikiwemo 
sekta ya kilimo. Sera zingine za kitaifa zinazohimiza vijana 
kujihusisha na kilimo biashara ni pamoja na rasimu ya 
2017 ya Sera ya Taifa ya Ajira (ipo kwenye matayarisho) 
na Mkakati wa Kitaifa wa Kuwahusisha Vijana Kwenye 
Kilimo 2016-2021. Sera hizi zinahimiza serikali kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi na kijamii ili vijana waweze 
kutumia vizuri elimu, ujuzi na stadi zao kujiajiri na pia 
kuajiri vijana wenzao. Kwa mantiki hiyo, halmashauri 
zetu zina wajibu wa kutafsiri sera hizo na kutafuta mbinu 
za kuwawezesha vijana wake kiuchumi kwa kuangalia 
maliasili zilizoko kwenye wilaya, mji, manispaa au jiji 
husika.

Je Halmashauri au Serikali za Mitaa Zina Wajibu  Gani?

Mabaraza ya Madiwani na Wakuu wa Idara mbalimbali 
watashirikiana kuhakikisha kuwa Halmashauri zinatenga 
bila kukosa asilimia 5 ya mapato ya ndani kwa ajili ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (MMV); ambapo katika 

hizo asilimia 20 zinakuwa kwa ajili ya vijana 
wenye ulemavu wa viungo. Kuna ushahidi 
kuwa halmashauri zingine hazipeleki michango 
yote ya asilimia 5 ya mapato ya ndani kwenye 
MMV. Jambo hili ni kwa mijibu wa sheria ya 
nchi kwa hiyo inapaswa kutekelezwa bila kutoa 
kisingizio kuwa “kilichokusanywa hakitoshi 
kwa shughuli zingine za halmashauri”. Pesa 
zitolewazo kwa Vikundi vya Vijana, ambapo 
wanachama wao huanzia watu watano, huwa 
kidogo sana kiasi kwamba hazitoshi kuleta 
matokeo chanya ya kiuzalishaji au kibiashara. 
Kuna umuhimu wa kubadilisha mkakati ili 
vikundi vipewe mtaji wa kutosha kuviwezesha 

kufanya mabadiliko ya kweli kiuchumi na kibiashara. 
Kuna maoni kuwa ni heri kulenga vikundi vichache 
vitakavyofanikiwa; kuliko kuvipatia pesa vikundi vingi 
pesa kidogo ambazo haziwezeshi kufanya mabadiliko 
ya kiuchumi. Vijana waliohojiwa na mradi huu wa EAYIP 
walionyesha kujihusisha na ufugaji wa kuku wa mayai na 
nyama, mbuzi, nguruwe na biashara za kuuza mazao 
(pamoja na maziwa) na bidhaa zingine za viwandani kwa 
ajili ya wanavijiji.

 

Je Vijana Wanakabiliana na Changamoto Gani?

Mwaka 2017 wakati wa matayarisho ya huu Mradi wa 
Kuwajumuisha Vijana wataalamu wa ESRF waliambiwa 
na vijana changamoto na matarajio yao katika kujihusisha 
kwenye kilimo biashara kama ifuatavyo: 

(a) Kukosa mitaji ya kupanua kilimo-biashara na kutumia 
mbinu za kisasa zaidi; (b) Baadhi ya vijana kutojua kuwa 
kuna Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (MMV) wa Wilaya 
na masharti yake. Waliowahi kukopa walisema pesa 
zinazotolewa zilikuwa kidogo mno kukidhi mahitaji; 
(c) Elimu na uelewa mdogo wa mbinu na teknolojia ya 
kilimo cha kisasa na kibiashara, kutambua masoko na 
kutayarisha miradi inayokubalika na taasisi za kifedha; 
(d) Kukosa ardhi ya kufanyia shughuli za kilimo-biashara 
kutokana na sababu mbali mbali ikiwa ni pamoja na 
mila na desturi; (e) Masharti magumu ya kupata mikopo 
(kama vile riba kubwa na kuweka dhamana ya mali 
isiyohamishika); (f) gharama kubwa ya pembejeo na zana 
za kilimo; (g) vijana kubaguliwa kwenye mgao wa ruzuku 
ya pembejeo za kilimo; (h) bei ndogo ya kuuzia mazao 
ambayo haileti faida kwa mzalishaji; (i) kubadilika bei ndani 
ya msimu ikiwa ndogo mno mara tu baada ya kuvuna; na 
(j) kuwazuia wakulima na wafanya biashara kuuza mazao 
nje ya nchi kwa faida zaidi kuliko soko la ndani ya nchi.

Halmashauri zinatakiwa kuziunga mkono Serikali za 
Mitaa na Vijiji katika kutatua changamoto zingine kama 
vile: (a) wazazi kukataa kuwasaidia vijana kuanzisha 

biashara; (b) fi kra za vijana wengi kudhani kilimo hakina 
faida;  (c) kukosa jukwaa au utaratibu wa vijana kutoa na 
kubadilishana mawazo ya kimaendelo na viongozi wa 
kijiji na kata. Hii ni pamoja na kuwapa fursa vijana kutoa 
maoni yao kwenye mikutano inayoitishwa na viongozi wa 
kiserikali na kisisasa.

Matumaini Makubwa ya Vijana Mbele Yetu

Vijana wanapaswa kuchukua fursa ya ongezeko la kasi la 
watu ambao wanategemea ajira maofi sini na viwandani 
na hawalimi. Hawa wote wanahitaji chakula, matunda, 
vinywaji, nguo, viatu, nyumba na mawasiliano. Kundi 
la wafanyakazi wa kipato cha kati na cha juu linazidi 
kuongezeka, hivyo ni soko zuri kwa bidhaa ambazo vijana 
wanazalisha au kuuza. Mradi wa umeme vijijini unatoa 
fursa kuanzishwa viwanda vidogodogo vijijini. Taasisi 
za kifedha kama CRDB, NMB na NBC pia zimeanza 
kuwasaidia wajasiriamali.

Je Halmashauri Zitawasaidia Vipi Vijana Wake?

Halmashauri zetu zinalo jukumu la kuhamasisha Serikali 
za Mitaa na Vijiji kutenga maeneo maalumu kwa ajili ya 
miradi ya vijana kwenye kilimo, viwanda na biashara. Hili 
ni sharti nyeti sana na muhimu kama kweli Halmashauri 
zetu zina dhamira ya kweli ya kuwasaidia vijana wajiingize 
na kufanikiwa katika kilimo-biashara.

Viongozi wa Idara Mbalimbali katika Halmashauri 
wawasaidie vijana kuanzisha makundi ya kiuchumi na 
kuunda Jukwaa la Vijana ili kubadilishana mawazo. 
Halmashauri zipange kwa makusudi kabisa kuleta 
wataalamu na taasisi za kuvisadia Vijiji kuandaa mafunzo 
ya kuwajengea uwezo vijana kuwa na ujuzi na stadi 
za kushiriki kwenye kilimo biashara. Vijana wanahitaji 
kusaidiwa kubadili fi kra na kuwa na mtizamo chanya 
kuhusu kilimo biashara. Jambo  hili linaweza kufanywa 
kwa kutumia Vikundi vya Sanaa za Maonyesho na Ziara 
za Mafunzo sehemu nyingine nchini na nje ya nchi. 
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