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Katika zama hizi, maendeleo ya Tanzania 
yanachagizwa na mikakati mikubwa mitatu: yaani, 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Mpango wa 
Muda Mrefu wa 2011/12 – 2024/25 na Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21. 
Lengo hasa la mikakati hii ni kuhakikisha kwamba 
mpaka kufikia mwaka 2025, Tanzania inakuwa nchi 
ya kipato cha kati, ikiwa na kiwango cha juu cha 
maendeleo ya binadamu na pato la mwaka la zaidi 
ya dola 3,000 za Marekani kwa kila mtanzania. 
Kielelezo kikuu cha maendeleo ya Tanzania katika 
kipindi hiki kitakuwa mageuzi ya kiuchumi kutoka 
uchumi unaotegemea kilimo chenye tija ndogo 
hadi uchumi wa kati unaotegemea viwanda, 
ukiambatana na sekta muhimu na inayokua kwa 
kasi ya huduma.

Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2017 ni 
ya pili katika ya kitaifa kwa Tanzania. Dhima ya ripoti 
hii Sera ya Kijamii Katika Muktadha wa Mageuzi ya 
Kichumi – dhima ambayo ilichaguliwa mahsusi ili 
kujenga katika mawazo ya ripoti iliyotangulia yaani 
THDR 2014. Msingi mkuu wa THDR 2014 ulikuwa 
kwamba ili mageuzi ya kiuchumi yaweze kufanikisha 
maendeleo ya binadamu, ni muhimu kwa mchakato 
huu uende sambamba na utengenezaji wa ajira, 
ukuzaji wa kipato na utoaji wa huduma za kijamii. 
THDR 2017 inajenga katika ripoti iliyotangulia 
kwa kuchambua nafasi ya sera za kijamii na utoaji 
huduma katika mchakato unaoendelea wa mageuzi 
ya kiuchumi nchini Tanzania. 

“…..mageuzi ya kiuchumi yanayolengwa na Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025 ni mchakato 
unaoongozwa na sekta ya viwanda, unaolenga katika kujenga uchumi wenye kuhimili ushindani na 
kupelekea Maendeleo ya Binadamu. Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa ndio mwongozo wa kuyafikia 
mageuzi haya ya kiuchumi pamoja na kujenga jamii ambayo wananchi wake wote wanashiriki kikamilifu 
katika mchakato wa maendeleo. Mpango wa pili wa Maendeleo wa Taifa unafanya hivi kwa kuonanisha 
ujenzi wa viwanda na ukuzaji wa rasilimali watu”

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa, ukurasa wa 37, Sura ya Kwanza   

“…..katika muktadha wa maendeleo, hakuna shaka kwamba nafasi ya sera za kijamii katika mataifa 
yanayoendelea inabidi ipewe msisitizo mkubwa zaidi ya vile zinavyopewa katika mataifa yaliyoendelea.  
Vile vile, ni muhimu pia sera za kijamii zitazamwe kama nyenzo ya kubadilisha kabisa hali za kiuchumi za 
wananchi na wala sio kwa mtazamo wa kuwapunguzia tu wananchi madhira ya umaskini bila kuwakomboa 
moja kwa moja”

~ Mkandawire, Sura ya 3

“…..maendeleo yasitazamwe tu kama mchakato wa ulimbikizaji mali yaani kukuza pato la taifa uwezo 
wa taifa bali kama mageuzi ya kitaasisi katika muundo wa jamii. Hivyo basi, Maendeleo ya Tanzania 
yanahitaji kuanzishwa kwa shughuli ambazo zinalenga katika kuipatia jamii mahitaji ya msingi (chakula, 
makazi, afya, elimu, mawasiliano na uchukuzi) yakizingatia pia nafasi ya ubunifu wa wananchi na utunzaji 
wa mazingira”

~ Rweyemamu, Sura ya 3

www.thdr.or.tz
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DIBAJI
 
Ripoti ya kwanza ya Maendeleo ya Binadamu duniani (HDR), iliyotolewa mwaka 1990 na Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP) ilitoa mwongozo kwamba Maendeleo ya Binadamu yatazamwe kama njia mpya 
ya kuelewa na kukuza ustawi wa watu. Mtazamo wa ripoti hiyo ya kwanza ya Maendeleo ya Binadamu ulilenga 
kuiona dhana ya maendeleo kama “mchakato wa kupanua fursa za watu katika kufanya maamuzi”. Kwa kuyafanya 
maisha ya watu kuwa chanzo kikuu cha fikra kuhusu maendeleo na uchumi, ripoti hiyo na nyingine zilizofuatia 
zilileta mageuzi makubwa ya mtazamo wa maendeleo na namna viongozi mbalimbali wa dunia wanavyozichukulia 
dhana za umaskini na ukosefu wa haki. Katika kipindi cha miaka 25 iliyopita, Ripoti za Maendeleo ya Binadamu 
za dunia zimeambatana  na zaidi ya dazeni tatu za ripoti za kanda kuu na kanda ndogondogo, na zaidi ya ripoti 
700 za mataifa mbalimbali. Ripoti hizi ni zana za kimkakati zilizotengenezwa kupitia mchakato shirikishi ndani ya 
nchi na kanda katika kushughulikia na kuchanganua masuala muhimu ya watu. Ripoti hizi ni chanzo muhimu cha 
uvumbuzi na uboreshaji wa sera za maendeleo na utekelezaji wake. 

Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya Tanzania (THDR) ya mwaka 2017 ni ya pili kitaifa nchini Tanzania. Mada 
kuu ya ripoti ya mwaka huu ni “Sera ya Kijamii katika Muktadha wa Mageuzi ya Kiuchumi Nchini Tanzania” 
ambayo ilichaguliwa makusudi ili kuendeleza dhana zilizoibuliwa na Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya Tanzania 
ya mwaka 2014. Katika miaka ya karibuni, mkakati wa maendeleo ya kiuchumi nchini Tanzania umeweka mkazo 
kwenye umuhimu wa mageuzi ya kiuchumi katika kupunguza umaskini na kuleta ustawi. Dhana ya “mageuzi ya 
kiuchumi” inamaanisha mabadiliko katika muundo wa uchumi  kuelekea katika uchumi ambao hautegemei sana 
sekta ya kilimo bali sekta za viwanda na huduma katika mchango wa Pato la Taifa, ikiambatana na mabadiliko ya 
idadi ya watu, kutoka kuwa na vizazi na vifo vingi hadi kuwa na vizazi na vifo vichache.  Kutokana na umuhimu 
wa mageuzi ya kiuchumi ambayo Tanzania imedhamiria kuyafanya, Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 
2014 ilibeba mada ya “Mageuzi ya Kiuchumi kwa Maendeleo ya Binadamu”. Ripoti hiyo ya mwaka 2014 ilijikita 
katika dhana kuu kwamba, ili mageuzi ya kiuchumi yalete maendeleo ya binadamu, mchakato wa mageuzi ni 
lazima uende sambamba na upatikanaji wa ajira, ongezeko la kipato na utoaji wa huduma za jamii. Hivyo, Ripoti 
hii ya mwaka 2017 imelenga kuendeleza fikra za ripoti iliyotangulia katika kuchambua nafasi ya sera ya kijamii na 
utoaji wa huduma za kijamii katika mchakato endelevu wa mageuzi ya kiuchumi nchini Tanzania.  

Muundo wa muhtasari huu unaakisi muundo wa ripoti kuu.  Muhtasari huu una sura nne na viambatisho vya 
takwimu. Sura ya kwanza inatoa picha ya hali ya maendeleo ya binadamu nchini Tanzania. Sura ya pili inajadili 
nafasi ya sera ya kijamii katika mageuzi ya kiuchumi. Sura ya tatu inaelezea historia ya muingiliano wa sera ya 
kijamii na kiuchumi tangu uhuru nchini Tanzania. Sura ya nne inatathmini changamoto zinazohitaji kutatuliwa na 
fursa zinazohitaji kutumiwa na serikali ya Tanzania katika kuifanya sera ya kijamii isijielekeze kwenye matokeo tu, 
bali pia iwe njia ya kuelekea kufanikisha mageuzi endelevu ya kiuchumi kwa maendeleo ya binadamu. Viambatisho 
vya takwimu vinatoa picha ya jumla ya viashiria vya maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kibinadamu. 

THDR 2017 imeandaliwa kwa msaada wa UNDP kupitia Mpango wa Maendeleo ya Binadamu, ambao ulilenga 
kuwatumia wataalamu wa ndani na  kupata mrejesho kutoka kwa wahusika wa sera za mandeleo na mipango, 
ikijumuisha taasisi za serikali. Kwa kutumia msaada wa kifedha kutoka UNDP, uandaaji wa ripoti ulihusisha 
mtandao wa wataalamu kutoka taasisi za utafiti na vyuo vikuu. Asasi ya Tafiti za Kiuchumi na Kijamii (ESRF) 
ilikuwa ndiye mtekelezaji mkuu wa mradi wa THDR ikishirikiana kwa karibu na taasisi kadhaa, zikiwemo Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (OCGS) na Idara ya 
Uchumi ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM). Meneja wa mradi na sekretarieti ya uandaaji wa ripoti hii 
walifanya kazi za kila siku za uandaaji kwa ushirikiano wa karibu na timu ya wataalamu kutoka Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP), Asasi ya Tafiti za Kiuchumi na Kijamii (ESRF), Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM). Vile vile, kikosi kazi kikubwa zaidi, kilichojumuisha wataalamu 35 
kutoka katika taasisi mbalimbali za taifa na wakala za maendeleo, kilitoa msaada mkubwa, mrejesho na mwongozo 
katika kipindi chote cha uandaaji wa ripoti hii. Mchakato wa uandaaji ulihusisha kuwapa wataalamu kazi ya 
kuandika makala kumi na moja zilizochangia maudhui muhimu kwa ajili ya uandishi wa ripoti hii. Sambamba na 
hilo, ukusanyaji wa taarifa juu ya viashiria muhimu vya maendeleo ya binadamu ulifanyika ili kuandaa viambatisho 
vya takwimu. Tungependa kutoa shukrani zetu kwa waandishi wafuatao wa makala zilizochangia kuandikwa kwa 
ripoti hii ya Maendeleo ya Binadamu nchini Tanzania ya mwaka 2017: 
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Makala Na. 1: “Hali na Ukuaji wa Maendeleo ya Binadamu nchini Tanzania”
 Prof. Haidari Amani, Dkt. Tausi Kida na Bw. Danford Sango.
Makala Na. 2: “Hali na Ukuaji wa Maendeleo ya Binadamu Zanzibar”      
 Dkt. Flora Kessy na Bi. Mashavu Omar
Makala Na. 3: “Mabadiliko ya Idadi ya Watu na Sera ya Kijamii”       
 Prof. Haidari Amani, Prof. Alfred Agwanda na Bw. Ahmed Makbel
Makala Na. 4: “Uwekaji wa Sera ya Kijamii katika Mageuzi ya Kijamii na Kiuchumi:     
 Kiunzi cha Dhana.          
 Prof. Marc Wuyts na Dkt. Hazel Gray
Makala Na. 5:  “Utegemezi wa Misaada katika kugharamia Utoaji wa Huduma za kijamii Nchini 

Tanzania: “Mtazamo wa Uchumi Mkubwa” Prof. Marc Wuyts, Bw. Desmond Mushi na Dkt. 
Tausi Kida

Makala Na. 6:  “Sera ya Kijamii katika Mtazamo wa Kihistoria: Mabadiliko ya Mbinu katika Utoaji wa Huduma 
za Kijamii”     

 Dkt. Jehovaness Aikaeli na Prof. Humphrey Moshi
Makala Na. 7: “Sera ya Kijamii, Jinsia na Kazi”         
 Prof. Razack Lokina, Dkt. Joyce Nyoni na Prof. Godius Kahyarara
Makala Na. 8: “Afya kama Sekta ya Uzalishaji: kufungamanisha Sera ya Afya na  Viwanda”    
 Prof. Maureen Mackintosh na Dkt. Paula Tibandebage
Makala Na. 9: “Hifadhi ya Jamii: Je, ni nyavu kwa ajili ya usalama au Nyenzo za kufanyia Mageuzi? “
 Dkt. Flora Myamba na Dkt. Sheshangai Kaniki
Makala Na. 10: “Misingi ya Elimu kwa Maendeleo ya Ujuzi na Uzalishaji”   
 Prof. Suleman Sumra na Dkt. Joviter Katabaro  
Makala Na. 11:  “Maji, Usafi na Maji Taka Nchini Tanzania: Upatikanaji wa Huduma, Mwelekeo wa Sera na 

Ugharamiaji”      
 Dkt. Flora Kessy na Bw. Richard Mahali

Tungependa kumshukuru kwa dhati Dkt. Tausi Kida, Mkurugenzi Mtendaji wa ESRF, kwa uongozi, mwongozo wa 
kiufundi na uratibu wake katika mchakato wote wa kuandaa na kutoa ripoti hii. Shukrani maalum pia zimwendee 
Prof. Marc Wuyts (ISS) kwa mwongozo wake wa kitaaluma alioutoa katika mchakato wote. Shukrani za kipekee 
ziende pia kwa timu maalumu iliyoandaa ripoti hii kwa umakini wao. Sambamba na Dkt. Tausi Kida na Prof. Marc 
Wuyts, timu hii iliundwa pia na Bw. Amon Manyama (UNDP), Dkt. Jehovaness Aikaeli (UDSM), Dkt. Kenneth 
Mdadila (UDSM), Bw. Ahmed Markbel (Ofisi ya Waziri Mkuu), Bw. Irenius Ruyobya (NBS), Bw. Deogratias 
Mutalemwa (ESRF), Dkt. Hazel Gray (Chuo Kikuu cha Edinburgh, Uingereza), Prof. Samuel Wangwe (ESRF), 
Bw. Christian Shingiro (UNDP), Bi. Kristina Weibel (UNDP) na Dkt. Rogers Dhliwayo, Mshauri wa zamani wa 
uchumi wa UNDP nchini Tanzania. 

Shukrani zetu za dhati ziende kwa timu iliyoandika ripoti ambayo ilijumuisha wataalamu wafuatao: Prof. Haidari 
Amani, Dkt. Tausi Kida na Bw. Danford Sango (Sura ya 1); Dkt. Hazel Gray (Sura ya 2); Prof. Samuel Wangwe, 
Dkt. Josaphat Kweka na Prof. Marc Wuyts (Sura ya 3); Prof. Samuel Wangwe na Dkt. Josaphat Kweka (Sura ya 
4); na Dkt. Kenneth Mdadila na Bw. Irenius Ruyobya (viambatisho vya takwimu)1. Uandaaji wa viambatisho 
vya takwimu ulifanikiwa sana kutokana na msaada mkubwa kutoka Ofisi za Taifa za Takwimu za Tanzania Bara 
na Zanzibar. Kwa msingi huo, tunapenda kuwashukuru Dkt. Albina Chuwa – Mkurugenzi Mkuu NBS – na Bi. 
Mayasa Mwinyi, Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa msaada wao katika uandaaji wa 
ripoti hii ya mwaka 2017.  

Kwa kiasi kikubwa, maandalizi ya Ripoti hii ya Maendeleo ya Binadamu ya 2017 yalinufaika na mrejesho 
na mwongozo uliotolewa na kikosi kazi cha watu 35 wa Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu nchini Tanzania, 
ambapo wengi wao ni maafisa waandamizi kutoka katika taaluma na nyadhifa mbalimbali. Ofisi maalum zilizotoa 
wataalamu hao ni hizi zifuatazo: Bunge la Tanzania, Wizara ya Fedha na Mipango, Tume ya Mipango, Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Tume ya Taifa 

1 Maoni yaliyomo katika ripoti hii ni ya waandishi, na hayawakilishi maoni ya UNDP, Umoja wa Mataifa wala asasi yoyote inayohusiana na hizi.
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ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), NBS, OCGS, UNDP, ESRF, UDSM, REPOA, Taasisi ya UONGOZI, 
Shirika la Kazi Duniani (ILO), Benki ya Dunia, Shirika la Afya Duniani (WHO), UNICEF, Jukwaa la Utu wa 
Watoto, na Shirika la Kimataifa la Kusaidia Wazee. Tungependa pia kutoa shukurani kwa wajumbe wa kikosi 
kazi cha uandaaji wa ripoti kwa msaada wao usio na kikomo katika kipindi chote cha uandaaji wa ripoti hii. 
Tungependa pia kumshukuru Bw. Jonathan Hall kutoka Ofisi ya Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu (HDRO) kwa 
msaada wa kitaaluma na mwongozo.

Pia, tunawashukuru Bw. Danford Sango (ESRF) na Bw. Yasser Manu (ESRF) kwa mchango wao wa kiufundi 
na kiutawala kama wanatimu wa sekretarieti ya THDR. Tungependa pia kumshukuru Bi. Margareth Nzuki na 
timu nzima ya Menejimenti ya Ujuzi ya ESRF kwa msaada wao katika kusambaza ripoti hii. Tunamshukuru 
pia Bw. Chris Daly, Mshauri Mkuu, kwa uhariri wa muswada wa mwisho. Tunatoa shukurani zetu pia kwa Bw. 
Nicolai Schulz kwa mchango wake kwenye muhtasari wa ripoti na Dkt. Rashid Chuachua kwa kutafsiri muhtasari 
huu kutoka katika lugha ya Kiingereza kwenda Kiswahili. Shukurani za pekee pia tunazielekeza kwa msanii wa 
Kitanzania, Bw. Haji Chilonga, kwa usanifu wa jalada la ripoti hii. 

Mwisho kabisa tunashukuru busara na mwongozo wa Mh. Dkt. Ashatu K. Kijaji, Naibu Waziri, Wizara ya Fedha 
na Mipango katika kipindi chote cha Kongamano la Tano la Kitaifa la ESRF lililokuwa na kichwa “Sera ya Kijamii 
katika Muktadha wa Mageuzi ya Kiuchumi nchini Tanzania” lililofanyika tarehe 29 Novemba 2016. Mada kuu ya 
kongamano hilo la kitaifa ilipata msukumo wa Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2017, na kongamano 
hilo lilijumuisha uwasilishaji wa mada na majadiliano kuhusu makala 11 za ripoti. 

Kutokana na juhudi hizi, tuna matumaini makubwa kuwa ripoti hii itatoa uelewa mpana kwa wasomaji juu ya 
nafasi muhimu ya sera ya kijamii katika kufanikisha mageuzi ya kiuchumi kwa maendeleo ya binadamu nchini 
Tanzania. 

 

Bw. Doto Mgosha James 
Katibu Mkuu, 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Bw. Alvaro Rodriguez 
Mratibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa (UN)
na Mwakilishi Mkazi wa UNDP Nchini
Tanzania 
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Utangulizi

Mpango wa Maendeleo ya Binadamu na Viashiria Muhimu

Mwaka 1990, Ripoti ya kwanza ya Maendeleo ya Binadamu duniani ya Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) iliwasilisha Mkabala wa Maendeleo ya Binadamu (HDA) kama njia mpya ya kufahamu na kuinua ustawi 
wa binadamu. Mtazamo huu  unaona kwamba maendeleo ni mchakato wa kupanua uhuru wa watu na kuimarisha 
uwezo wao, kulingana na nadharia ya kuendeleza uwezo ya Amartya Sen (Sen 1999). Hii inawahamasisha watunga 
sera kuutazama umaskini kwa upana zaidi ya kipimo cha kipato, na hivyo, kuvipa uzito mkubwa vitu ambavyo 
watu wenyewe wanavithamini sana.

Ili kupima, kulinganisha na kuchanganua mwelekeo wa matokeo ya maendeleo ya binadamu ndani na nje ya 
nchi, ripoti ya mwaka 1990 iliwasilisha Kipimo cha Maendeleo ya Binadamu (HDI).2 HDI kinapima maendeleo 
yaliyofikiwa na nchi katika maeneo makuu matatu ya maendeleo ya binadamu: 

Maisha bora na marefu, kwa kuzingatia umri wa kuishi tangu kuzaliwa; 

Ujuzi, kwa kuzingatia viashiria viwili vya elimu yaani makadirio ya miaka ya masomo (EYS) na wastani wa miaka 
ya masomo (MYS); na 

Kiwango cha ubora wa maisha, kwa kuzingatia pato la taifa kwa mtu mmoja mmoja. 

Mwaka 1995, Kipimo cha Maendeleo ya Jinsia (GDI) kilitambulishwa ili kuwezesha kupima Maendeleo ya 
Binadamu kwa mgawanyo wa jinsia. 

Katika kupanua mchanganuo wa maendeleo ya binadamu na kukabiliana na vikwazo katika Kipimo cha Maendeleo 
ya Binadamu na kipimo cha Maendeleo ya jinsia, Ripoti ya Mandeleo ya Binadamu ya UNDP ya mwaka 2010 
ilitambulisha Kipimo cha Umaskini kwa Vigezo Mbalimbali (MPI) na Kipimo cha Tofauti za Kijinsia (GII). MPI 
huangalia viashiria kumi vya maendeleo ya binadamu kupitia maeneo matatu kama ya HDI ambayo ni afya, elimu 
na viwango vya maisha. Mtu atatambulika kuwa ni “maskini kwa mtazamo wa MPI” ikiwa atakuwa na theluthi 
moja au zaidi kati ya viashiria hivyo kumi; na atatambulika kuwa ni “maskini sana” ikiwa mtu huyo atakuwa na 
asilimia 50 au zaidi ya viashiria hivyo kumi. Kwa kuainisha watu walio katika umaskini mkubwa, kwa maana ya 
kuwa na viashiria vingi vya umaskini, MPI inaweza kuchangia kuhusu uandaaji wa sera na mipango na mgawanyo 
sahihi wa rasilimali. Vivyohivyo, GII iliandaliwa ili kudhibiti tofauti za jinsia katika maendeleo ya binadamu 
kwa kuangalia vigezo vikuu vitatu vya ustawi wa wanawake ambavyo ni: afya ya uzazi, uwezeshwaji (ambayo 
inajumuisha upataji wa elimu na uwakilishi wa kisiasa katika ngazi ya kitaifa) na ushiriki wao katika soko la ajira.

Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu Tanzania (THDR) 2017

Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2017 ni ya pili ya kitaifa nchini Tanzania. Mada kuu ya ripoti hii ni 
“Sera ya Kijamii katika Muktadha wa mageuzi ya kiuchumi nchini Tanzania”. Kama ilivyokuwa katika ripoti ya 
uzinduzi ya mwaka 2014, sura ya utangulizi inaonyesha hali ya sasa ya maendeleo ya binadamu nchini Tanzania. 
Kwa kuzingatia taarifa za karibuni zaidi zilizopo, matokeo kwa vipimo vikuu vinne vya maendeleo ya binadamu 
(HDI, MPI, GDI na GII) vinawakilishwa kwa Tanzania Bara (na mikoa yake) na Zanzibar. Idadi  ya maskini 
kutokana na tafiti za matumizi ya kaya za hivi karibuni pia zimejadiliwa. Kisha, ripoti hii inachanganua viashiria 
vilivyotumika kukokotoa HDI na MPI ili kuweza kutathmini kwa karibu masuala yanayosukuma matokeo ya 
maendeleo ya binadamu nchini. Ripoti hii inajadili pia uhusiano uliopo baina ya mabadiliko ya idadi ya watu 
nchini, hasa katika ongezeko la watu na ukuaji wa miji, na maendeleo ya binadamu. 

2  Kipimo cha Maendeleo ya Binadamu (HDI) hupima kiwango cha maendeleo ya nchi kwa kuanzia na 0 kwa kiwango cha chini cha Maendeleo ya Binadamu hadi 1 kwa 
kiwango cha juu cha Maendeleo ya Binadamu.
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Zikijenga katika uchambuzi wa Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2014 ambayo ilijikita katika “Mageuzi 
ya Kiuchumi kwa Maendeleo ya Binadamu”, sura kuu tatu za ripoti ya mwaka huu zinajadili dhima na nafasi 
ya sera ya kijamii katika mchakato unaoendelea wa mageuzi ya kijamii na kiuchumi. Sura ya pili inazungumzia  
nadharia ya uhusiano uliopo kati ya sera ya kijamii na kiuchumi katika kufanikisha mageuzi ya kiuchumi sanjari 
na maendeleo ya binadamu. Sura ya tatu inatoa mtazamo wa kihistoria kuhusu mwingiliano wa sera ya kijamii 
na za kiuchumi katika sera za Tanzania tangu nchi ilipopata uhuru. Katika kuhitimisha ripoti, sura ya nne na ya 
mwisho inatathmini changamoto zinazohitaji kutatuliwa na fursa zinazohitajika kupiganiwa na serikali ya Tanzania 
katika kuandaa sera ya kijamii ambayo haitajali matokeo pekee, bali itakuwa njia ya kuelekea kwenye kufanikisha 
mageuzi endelevu ya kiuchumi pamoja na maendeleo ya binadamu. Kwa ushawishi mkubwa, ripoti hii inajenga 
hoja kwamba, ili Tanzania iweze kufikia lengo la maendeleo iliyojiwekea na kuwa nchi ya viwanda, na ya kipato cha 
kati kufikia mwaka 2025, itahitaji mkakati mzuri wa kuoanisha sera za kiuchumi na zile za kijamii.
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1.
Hali na ukuaji wa maendeleo ya binadamu Tanzania

Tanzania na Mpango wa Maendeleo ya Binadamu 

Tangu uhuru, suala la maendeleo ya binadamu limekuwa kiini cha mchakato wa maendeleo nchini Tanzania. 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanzania, aliainisha umaskini, ujinga na maradhi kuwa ndio 
maadui wakuu wa maendeleo nchini Tanzania. Yeye alielewa maendeleo kama mchakato wa kutokomeza unyonge, 
na alijenga hoja kuwa uhuru na maendeleo ni mambo yaliyofungamana kwa namna zote (Nyerere 1973). Kimsingi, 
Nyerere na Sen wanakubaliana kuwa maendeleo lazima yawe ya watu, na  yanapaswa kuimarisha uwezo wa watu ili 
kuwasaidia kuishi maisha marefu na toshelevu kwa kuwa na afya, elimu, maisha bora.

Katika kipindi cha muongo wa kwanza baada ya uhuru, sera rasmi ilisisitiza mtazamo wa Nyerere kuhusu maendeleo 
ya binadamu, ambao unaonyesha kwamba kwa muda mrefu Tanzania imefafanua dhana ya maendeleo ya taifa 
katika namna inayoendana na mpango wa maendeleo ya binadamu uliotolewa na Amartya Sen na kusimamiwa 
na UNDP tangu mwaka 1990. Leo, zaidi ya miaka 50 baada ya uhuru, mpango wa taifa wa maendeleo wa miaka 
mitano nchini Tanzania 2016/17-2020/21 (FYDP II) unalenga kufanikisha ukuaji wa viwanda ili kuleta mageuzi 
ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu lengo kuu likiwa kuharakisha ukuaji kuelekea Dira ya Maendeleo ya Taifa 
ya mwaka 2025 (JMT 1999 na 2016a). Mpango huu unatambua wazi mahusiano yaliyopo baina ya maendeleo 
ya binadamu na ukuaji wa kiuchumi. Kwa kuzingatia hoja ya msingi kuwa ukuaji wa kiuchumi ni muhimu lakini 
haitoshelezi kuwa sababu pekee ya maendeleo, FYDP II inatilia mkazo umuhimu wa mabadiliko ya muundo wa 
viwanda kwa maendeleo ya binadamu. Chini ya mpango huu, serikali inalenga kuboresha alama za HDI kufikia 
0.600 kwa mwaka 2025/26. Ripoti hii ya Maendeleo ya Binadamu Tanzania ya mwaka 2017 inachanganua hali ya 
sasa ya maendeleo ya binadamu nchini ili kutoa mwongozo kwa watunga sera kufikia lengo lililokusudiwa. Ufuatao 
ni muhtasari wa matokeo ya utafiti wa vipimo muhimu vya maendeleo ya binadamu pamoja na matokeo ya utafiti 
kuhusu viashiria vinavyosukuma matokeo ya maendeleo ya binadamu nchini Tanzania. 

Matokeo ya viashiria muhimu vya maendeleo ya binadamu

Tanzania imepiga hatua kubwa katika maendeleo ya binadamu, maendeleo ambayo yanathibitishwa na kuongezeka 
kwa alama za Kipimo cha Maendeleo ya Binadamu (HDI) kutoka 0.371 mwaka 1985 hadi 0.531 kwa mwaka 2015 
ambalo ni ongezeko la asilimia 43.1 kwa kipindi cha miaka 30 (UNDP 2016). Kwa kuzingatia alama za mwaka 
2015, Tanzania imepanda  daraja ambalo ni zaidi ya wastani wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ambayo 
ni 0.518. Hata Hivyo, Tanzania bado inabakia kwenye kundi la nchi zenye kiwango kidogo cha maendeleo ya 
binadamu, ambapo inashika nafasi ya 151 kati ya nchi 188 duniani. Tafiti zaidi za ndani zinaonyesha kuwa tofauti 
ya kimkoa ndani ya nchi ina mchango mkubwa pia. Kwa mfano, thamani ya HDI inatofatiana kwa kiwango cha 
juu cha 0.75 katika mkoa wa Kilimanjaro hadi kiwango cha chini cha 0.44 katika mkoa wa Kagera (Kielelezo Na. 
1).
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Kielelezo Na. 1: 

Mpangilio wa Mikoa Tanzania Bara kwa alama za ndani za HDI, 2015
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Chanzo: Imekokotolewa kwa ajili ya THDR 2017 kwa kuzingatia matokeo ya tafiti kutoka vyanzo na miaka tofauti. Kwa maelezo zaidi, tazama Jedwali A2 katika 
viambatisho vya kitakwimu katika ripoti kuu. 

Matokeo ya Kipimo cha Umaskini wa kwa vigezo mbali mbali (MPI) yanaoana na yale ya Kipimo cha Maendeleo ya 
Binadamu cha HDI; viwango vya umaskini kwa kutumia kipimo kinochojumuisha vigezo mbali mbali vimeshuka 
ingawa bado viko juu.3 Uwiano wa idadi ya watu wanaokabiliwa na umaskini kwa kutumia kipimo cha MPI 
umeshuka kutoka asilimia 64 mwaka 2010 hadi asilimia 47.4 mwaka 2015, na umaskini uliokithiri umeshuka 
kutoka asilimia 31.3 mwaka 2010 hadi asilimia 17.7 mwaka 2015. Mafanikio haya yametokana na ukweli kwamba 
Tanzania imeweza kufanya maboresho katika viashiria vyote vya MPI katika kipindi hiki. Hata Hivyo, ongezeko 
la upatikanaji wa umeme pamoja na umiliki wa rasilimali (zikiwemo simu za mkononi, redio na pikipiki) ni hoja 

3  Thamani ya Kipimo cha Umaskini wa Namna Tofauti (MPI) ilikokotolewa kwa kuzingatia data za Tanzania Demographic and Health Survey (TDHS) 2010 (NBS na ICF 
Macro 2011), pamoja na zile za Tanzania Demographic and Health Survey and Malaria Indicator Survey (TDHS-MIS) 2015-16 (MoHCDGEC na Wenzake. 2016). 
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muhimu za kuelezea kushuka kwa umaskini kwa kigezo cha MPI kati ya mwaka 2010 na 2015. Mwelekeo huu 
unaendana na Malengo ya Taifa kama yalivyooneshwa kwenye FYDP II, kupunguza MPI kwa asilimia 38.4 kufikia 
mwaka 2020/21, na hatimaye, asilimia 29.2 kufikia mwaka 2025/26. Kadhalika, tofauti muhimu za kimikoa 
zinaendelea kuwapo. Kwa upande mmoja wa kipimo, asilimia 66 ya watu mkoani Rukwa inaishi katika umaskini 
kwa kipimo cha umaskini kwa vigezo mbali mbali (MPI) ikilinganishwa na asilimia 12 ya watu wa mkoa wa Dar es 
Salaam (tazama Kielelezo na. 2). Kwa upande wa Zanzibar, matokeo ya tafiti yanaonyesha kuwa uwiano wa kipimo 
cha umaskini kwa kutumia kipimo cha MPI umeshuka kutoka asilimia 43.3 mwaka 2010 hadi asilimia 26.3 
mwaka 2015; na umaskini uliokithiri umeshuka kwa kiwango cha nusu yake kutoka asilimia 16.6 hadi asilimia 8.5 
kwa kipindi hichohicho. 

Kielelezo Na. 2:
 
Hesabu ya viwango vya umaskini katika mikoa ya Tanzania Bara, 2015, kulingana na mchanganuo wa Alama za ndani za MPI
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Chanzo: Imekokotolewa kwa ajili ya THDR 2017 kulingana na matokeo ya Utafiti Idadi ya Watu na Afya Tanzania na Utafiti wa Viashiria vya Malaria (TDHS-MIS) 2015-
16. Kwa maelezo zaidi, tazama Jedwali na. A5 katika viambatisho vya kitakwimu katika ripoti kuu.
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Ili kuonyesha mgawanyo wa kijiografia wa matokeo ya maendeleo ya watu nchini Tanzania, alama za mikoa za 
Kipimo cha Umaskini cha MPI ziligawanywa katika viwango vitatu vya maendeleo ya binadamu ambavyo ni 
kiwango chini, cha kati na cha juu (tazama Kielelezo na. 3). Ramani ifuatayo inaonyesha kwamba maendeleo ya 
binadamu nchini Tanzania yana mgawanyiko wa kimaeneo ambapo baadhi ya maeneo yana viwango sawa vya 
maendeleo ya binadamu.

Kielelezo la 3: 

Mikoa ya Tanzania Bara, kwa mgawanyo wa Alama za ndani za MPI, 2015
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Chanzo: Imekokotolewa kwa ajili ya Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu Tanzania 2017 kulingana na matokeo ya utafiti ya TDHS-MIS 2015–16. 

Kwa maelezo zaidi, tazama Jedwali na. A5 katika viambatisho vya kitakwimu vya ripoti kuu. ni kwamba, taarifa 
za umaskini wa kipato kutoka katika tafiti za taifa za matumizi ya kaya kwa Tanzania Bara zinaonyesha kiwango 
kidogo zaidi cha umaskini kuliko mchanganuo wa Kipimo cha Umaskini kwa vigezo mbalimbali.4 Hesabu ya 
kipato cha maskini—yaani, uwiano wa watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini wa mahitaji muhimu - kwa 
Tanzania Bara ilikuwa  kwenye asilimia 28.8 mwaka 2012, wakati uwiano wa umaskini uliokithiri—yaani, kiwango 
cha watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini wa chakula—kilikuwa asilimia 9.7. Hata Hivyo, tofauti za kimikoa 
bado hazibadiliki. Dar es Salaam, Kilimanjaro na Arusha ndiyo mikoa yenye uwiano mdogo wa  kaya zinazoishi 
chini ya mstari wa umaskini wakati mikoa mitatu ambayo ina uwiano mkubwa wa kaya zinazoishi chini ya mstari 
wa umaskini ni Kigoma, Geita na Kagera (tazama Kielelezo na. 4). Kwa upande wa Zanzibar, umaskini wa mahitaji 
muhimu umeshuka kutoka asilimia 34.9 mwaka 2009/10 hadi asilimia 30.9 mwaka 2014/15, wakati umaskini 
uliokithiri ulishuka kwa kiwango kidogo yaani kutoka asilimia 11.7 hadi asilimia 10.8 katika kipindi hichohicho. 
Udumavu huu wa maendeleo kwa kiasi fulani umesababishwa na ongezeko la bei ya chakula duniani. Kwa 
kuzingatia kuwa Zanzibar hutegemea chakula chake kutoka nje, ongezeko la bei ya chakula linaweza kusababisha 
kushuka kwa ustawi visiwani humo.  

4  Taarifa za hesabu za umaskini kwa Tanzania Bara zilipatikana kutoka Utafiti wa Matumizi ya Kaya 2011/12 (NBS 2014); wakati, taarifa kama hizo kwa Zanzibar 
zilipatikana kutoka Utafiti wa Matumizi ya Kaya kwa Zanzibar 2014-15 (OCGS 2016). Kwa taarifa zaidi, tazama Jedwali na A5 la viambatisho vya kitakwimu katika 
ripoti kuu.
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Kielelezo na. 4: 

Hesabu ya uwiano wa kipato cha maskini katika mikoa ya Tanzania Bara, 2012

Kagera

0 10 20 30 40 50 60

Singida

Tabora

Kigoma

Dodoma

Katavi

Shinyanga

Pwani

Geita

Simiyu

Rukwa

Mtwara

Morogoro

Mara

Regions

Proportion  of population below the basic needs poverty line

Lindi

Manyara

Mwanza

Tanga

Ruvuma

Mbeya

Njombe

Iringa

Arusha

Dar es Salaam

Kilimanjaro

48.9

43.7

39.3

38.2

35.3

34.9

33.9

32.7

32.6

30

28.8

27.1

27.1

26.7

26.2

25.7

24.3

23.9

23.1

18.3

14.7

14.7

14.3

5.2

34.2

Chanzo: Makadirio ya Umaskini katika Mikoa na Wilaya ya Tanzania, 2012 (JMT 2015f) uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini wa mahitaji 

muhimu

Matokeo ya Kipimo cha Maendeleo ya jinsia (GDI)5 na Kipimo cha Tofauti ya kijinsia (GII) yanaonyesha kwamba 
wanawake wana nafasi kubwa zaidi ya kuathiriwa na ukosefu wa maendeleo ya binadamu kutokana na kukosekana 
kwa usawa baina ya wanawake na wanaume katika elimu, huduma za afya, na fursa za kiuchumi. Alama za GDI  
kwa Tanzania Bara kwa mwaka 2015 ni 0.864, wakati kwa Zanzibar ni 0.849. Alama hizi zinaashiria kwamba 
Tanzania inafanya vizuri katika kuziba pengo la jinsia hasa kwa umri wa kuishi na upatikananji wa elimu ya 
msingi na sekondari. Alama hizi zinaonyesha kuwa Tanzania inafanya vizuri katika kuziba pengo, hasa kuhusu 

5  Kiwango cha msingi kinakaribia 1, kadri kiwango kinavyopungua kutoka kwenye 1 huashiria kupungua kwa pengo kati ya wanawake na wanaume.
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makadirio ya umri na upatikanaji wa elimu ya msingi na sekondari. Hata Hivyo, pato la mtu mmoja mmoja kama 
ilivyopimwa na GDI (kipimo cha pato la taifa kwa mtu mmoja mmoja), kiwango cha maisha ya wanawake bado 
kinasuasua kikilinganishwa na kile cha wanaume kwa pande zote, Tanzania Bara na Visiwani.

Kwa kuzingatia Kipimo cha Tofauti ya Kijinsia, Tanzania iliporomoka nafasi nne hadi ya 129 kati ya nchi 188 
katika ripoti ya mwisho ya maendeleo ya binadamu duniani (UNDP 2016). Kwa kutenganisha aina na viashiria 
vilivyotumika kukokotoa Kipimo cha tofauti ya kijinsia, tofauti kidogo ya picha halisi huweza kuonekana. Juhudi 
zimeendelea kufanywa katika kuongeza uwakilishi wa wanawake bungeni, usawa wa kijinsia katika elimu ya 
msingi, ongezeko la wanawake katika kazi, na kuongeza umri wa kuishi. Hata Hivyo, tofauti bado imeendelea 
kuonekana katika uwiano wa wanawake katika nafasi za maamuzi katika ngazi za mikoa na serikali za mitaa, na 
katika nafasi za uongozi za juu na kati. Wakati huohuo, wanaume wanachukua takriban asilimia 82.6 ya nafasi za 
uongozi ikilinganishwa na asilimia 17.4 za wanawake. Tofauti ya kijinsia imeendelea kuonekana katika maeneo ya 
umiliki wa rasilimali mbalimbali, na kwamba, umaskini unaendelea kuwa mzigo mkubwa kwa wanawake wengi wa 
Kitanzania. Matatizo zaidi hutokana na ongezeko la asilimia ya wanawake wenye umri mdogo ambao wameanza 
kubeba jukumu la uzazi. Ongezeko hili limekua kutoka asilimia 23 mwaka 2010 hadi asilimia 27 mwaka 2015 
(Wizara ya Afya na wengine 2016). Kama ambavyo matokeo haya yanadhihirisha, yafaa kuingilia kati juhudi 
za kusaidia kukuza usawa wa jinsia na uwezeshwaji wa wanawake ili kulinda haki za msingi za wanawake na 
kuhamasisha uwezeshaji wa wanawake katika kuchangia mageuzi ya kijamii na kiuchumi.  

Vichocheo vya Maendeleo ya Binadamu Nchini Tanzania: Matokeo ya Utafiti kuhusu  
Kipimo cha Maendeleo ya Binadamu na Kipimo cha Umaskini kwa vigezo mbali mbali 

Ili kuainisha mambo muhimu yanayosababisha maendeleo ya binadamu nchini Tanzania, Kipimo cha maendeleo 
ya binadamu na kipimo cha umaskini kwa kutumia vigezo mbali mbali vilichanganuliwa. Ufuatao ni muhtasari wa 
matokeo ya utafiti huo. 

Kipato

Kipimo kilichotumika kupima viwango vya maisha ya watu (living standards) katika HDI ni kipato. Ili kuweza 
kukadiria tofauti za vipato kwa nchi na nchi, UNDP hutumia Pato la Jumla la Taifa (GNI) kwa mtu mmoja 
mmoja. Hata Hivyo, kutokana na vikwazo katika matokeo ya tafiti za taifa, ripoti ya THDR 2017 hutumia Pato 
la Ndani kwa mtu mmoja mmoja.6

Pato la Ndani kwa mtu mmoja mmoja kwa Tanzania Bara limekuwa likiongezeka katika muongo uliopita 
hadi kufikia shilingi 1,918,929/= mwaka 2015, kutoka shilingi 1,025,038 mwaka 2012. Viwango vya mapato 
vimetofautiana sana, ambapo kiwango cha juu kilikuwa shilingi 3,035,543 kwa mtu mmoja mmoja kwa mkoa wa 
Dar es Salaam na kile cha chini kilikuwa shilingi 1,075,268 kwa mtu mmoja mmoja mkoani Kagera (JMT 2016b).

Kielelezo na. 5 kinaonyesha mwelekeo na Malengo ya muda mrefu kwa kipato cha mtu mmoja mmoja kwa dola 
za Marekani. Mwaka 2014 Tanzania ilifikia Pato la Ndani la kiasi cha dola za Marekani 1,043 kwa mtu mmoja 
mmoja. Lengo likiwa ni kufikia dola za Marekani 3,000 ili kufikia lengo la Dira ya Taifa ya Maendeleo ya kuwa 
nchi ya kipato cha kati kufikia mwaka 2025.

6  Pato Ghafi la Taifa  ni jumla ya thamani ya kiuchumi iliyozalishwa na wazalishaji wa ndani. Inawakilisha thamani ya fedha kwa bidhaa na huduma zote zilizozalishwa 
katika kipindi maalum, mara nyingi huwa ni mwaka mmoja, kabla ya kuingizwa katika matumizi ya mitaji isiyohamishika. Ni jambo la kawaida kufafanua Pato Ghafi 
la Taifa kwa kuzingatia kipato cha mtu mmoja mmoja.  Pato Ghafi la Taifa  mtu mmoja mmoja hupatikana kwa kugawanya Pato la Ghafi la Taifa kwa jumla ya idadi ya 
watu kwa mwaka husika. Huonesha kiasi ambacho kila mtu katika nchi angeweza kupata ikiwa Pato Ghafi la Taifa  lingegawanywa sawasawa.



Muhtasari      7

Umri wa kuishi toka kuzaliwa, 2002 Umri wa kuishi toka kuzaliwa, 2012
 Jumla Wanaume Wanawake Jumla Wanaume  Wanawake
Tanzania 50.9 51.0 51.0 61.8 59.8 63.8
- Rural 50.0 49.9 50.4 62.4 60.3 64.4
- Urban 56.8 55.8 58.8 59.7 57.7 61.7
Tanzania Bara 50.4 50.8 51.0 61.7 59.7 63.7
 - Rural 49.4 49.4 51.2 62.6 60.6 64.6
- Urban 56.4 55.5 58.8 59.9 58.0 61.8
Zanzibar 59.0 59.7 60.3 65.2 63.3 67.1
 - Rural 58.7 58.0 59.9 65.5 64.0 66.9
- Urban 56.8 55.5 57.8 64.9 62.2 67.6

Source: URT 2015a

Kielelezo na. 5:  

Mwelekeo na Malengo ya Pato la Mtu Mmoja Mmoja, 2007 hadi 2025
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Source: FYDP II (URT 2016a)

Afya

Kwa kipindi cha mwaka 2002 hadi 2012, umri wa kuishi uliongezeka kwa takriban miaka 9 kwa wanaume (kutoka 
miaka 51 hadi miaka 60), na takriban miaka 13 kwa wanawake (kutoka miaka 51 hadi miaka 64) (tazama Jedwali 
na. 1). Wastani wa umri wa kuishi kwa Tanzania Bara ni miaka 61.7 na miaka 65.7 kwa Zanzibar. Ongezeko hili 
limechangiwa na uboreshaji wa masuala mbalimbali, ikiwemo kupungua kwa vifo vya watoto, kupungua kwa vifo 
vitokanavyo na VVU/UKIMWI, maboresho ya lishe na usafi, ongezeko la upatikanaji wa maji safi ya kunywa, uzazi 
wa mpango pamoja na utoaji wa chanjo.

Jedwali na. 1: 

Matarajio ya umri wa kuishi toka kuzaliwa nchini Tanzania, 2002 na 2012
Hata Hivyo, licha ya maboresho ya wazi katika kudhibiti na kupunguza wagonjwa, bado malaria inaonekana kuwa 
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ni chanzo kikuu cha maradhi na vifo. Watoto chini ya umri wa miaka mitano wanaonekana kuwa katika mazingira 
hatarishi zaidi, wakifuatiwa na wanawake wajawazito ambao wana uwezekano wa kupata maambukizi ya malaria 
mara nne zaidi ya wanawake ambao si wajawazito. Ingawa Tanzania imeweza kudhibiti maambukizi ya VVU/
UKIMWI, bado yanachangia kushuka kwa umri wa kuishi. Tafiti za mwaka 2007-08 na 2011-12 za Viashiria vya 
VVU/UKIMWI na Malaria (THMIS) zinaonyesha kwamba maambukizi ya VVU yamepungua kwa kiasi kidogo 
kutoka asilimia 5.7 hadi 5.1 miongoni mwa watu wazima wenye umri kati ya miaka 15-49  (TACAIDS et al. 2008, 
2013). Kijinsia, maambukizi kwa wanawake ni asilimia 6.2 wakati kwa wanaume ni asilimia 3.8. 

Vifo vya utotoni, ambavyo ni kiashiria kimojawapo kati ya viashiria vikuu vya masuala ya afya katika Kipimo cha 
umaskini kwa vigezo mbali mbali (MPI), vimeshuka katika kipindi cha  miaka 25 iliyopita. Kwa mfano, kiwango 
cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano (U5MR) kimeshuka kutoka vifo 141 katika kila vizazi hai 1,000 mwaka 
1990 hadi vifo 67 mwaka 2015-16 (tazama Kielelezo na. 6). Kushuka huku kumetokana na maboresho endelevu 
katika sekta ya afya, hasa katika afya ya uzazi na watoto; na kipekee, ni maboresho kwenye utoaji wa chanjo na 
juhudi za kuzuia malaria. Hata Hivyo, pamoja na maboresho hayo katika kuzuia na kupunguza magonjwa, bado 
malaria inaendelea kuwa ni chanzo kikuu cha maradhi na vifo. 

Kielelezo na. 6: 

Mwelekeo  wa Vifo vya Watoto Tanzania, vifo vya watoto chini ya miaka mitano na vichanga, 1990 hadi 2016
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Chanzo: Imekokotelwa kwa ajili ya THDR 2017 kwa kuzingatia taarifa za DHS kutoka miaka tofauti

Kadhalika, licha ya maboresho hayo, lishe duni miongoni mwa watoto wa Tanzania bado ni  jambo zito na 
linalojitokeza sehemu nyingi. Utafiti wa TDHS-MIS (2015–16) ulibaini kuwa asilimia 34 ya watoto walio chini ya 
miaka mitano walikuwa wamedumaa, asilimia 14 walikuwa na uzito pungufu au wembamba sana wakilinganishwa 
na umri wao, na asilimia 5 walikuwa wamedhoofika au wembamba sana wakilinganishwa na vimo vyao. Zaidi 
ya hayo, tangu 1999 na 2016 bado hakuna mabadiliko yoyote katika viwango vya udumavu ambayo ni dalili 
ya utapiamlo uliokithiri. Taarifa zinaonyesha pia tofauti za msingi katika hali ya lishe kwa kuzingatia kipato cha 
kaya na mikoa. Kwa mfano, kiwango cha udumavu miongoni mwa watoto wadogo kilitofautiana kutoka asilimia 
15 katika mkoa wa Dar es Salaam hadi asilimia 49 katika mkoa wa Njombe. Na, hatari ya kuwa na utapiamlo 
uliokithiri kwa watoto wanaotoka katika kaya maskini ni kubwa mara tatu zaidi kuliko watoto wanaotoka katika 
kaya zenye unafuu wa maisha. Viwango hivyo vya juu vya kukithiri kwa lishe duni havisababishwi tu na umaskini 
na ukosefu wa chakula, bali pia husababishwa na matatizo ya malezi ya vichanga na watoto wadogo pamoja na 
namna ya kuwalisha katika ngazi ya kaya.
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Maendeleo ya Elimu na Ujuzi

Elimu ni kichocheo kimojawapo cha maendeleo ya binadamu, na ni kipimo muhimu cha Maendeleo ya Binadamu 
(HDI) na Umaskini kwa kutumia kipimo kwa vigezo mbali mbali (MPI). Elimu ni suala muhimu katika kujenga 
uwezo wa jumla wa binadamu pamoja na kuendeleza ujuzi na maarifa ya kiteknolojia kwa wafanyakazi, ambao ni 
muhimu kwa mageuzi ya kiuchumi. Kulingana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, miaka inayotarajiwa 
kutumika kwa kusoma (EYS) kwa mtoto wa Tanzania Bara ilikuwa 8.9, na kwa  mtoto wa Zanzibar ilikuwa 10.8 
(JMT 2015c). Kadhalika, sensa hiyo ilionyesha pia tofauti ya miaka ya kuwa masomoni (EYS) kwa watoto katika 
mikoa ya Tanzania Bara. Miaka ya kuwa masomoni kwa watoto mkoani  Tabora ni miaka 6.2, ambayo ni pungufu 
ya miaka 5 ya EYS ya mtoto katika mkoa wa Kilimanjaro (yaani, miaka 11.4). 

Taarifa za utafiti wa THDS-MIS 2015-16 inaonyesha kuwa asilimia ya watu wasio na elimu rasmi imekuwa 
ikipungua.  Mwaka 2015, takribani asilimia 24 ya wanawake na asilimia 19 ya wanaume hawakuwa na elimu 
rasmi. Hata hivyo, kiwango cha kuhitimu shule, kiliendelea kuwa chini sana; takribani theluthi ya idadi ya watu 
nchini Tanzania wamehitimu elimu ya msingi, lakini waliohitimu elimu ya sekondari ni pungufu ya moja ya kumi. 
Kwa hakika, watoto wa mijini wanawazidi mara nne au tano watoto wa vijijini katika nafasi ya kuhitimu elimu 
ya sekondari (MoHCDGEC na Wenzake. 2016). Viwango vya kufeli mtihani wa kuhitimu elimu ya msingi bado 
vimebakia vilevile; ni asilimia 67.8 tu ya wanafunzi wa Tanzania Bara waliofanya mtihani wa kuhitimu elimu ya 
msingi mwaka 2015 ndio walifaulu. Taarifa hizi zinaonyesha wazi kuwa vijana wengi ama hawahitimu elimu ya 
msingi au wanakamilisha elimu ya msingi bila kupata maarifa na ujuzi kwa kiwango kilichomo katika mtaala wa 
elimu ya msingi. 

Bado kuna matatizo pia katika elimu ya sekondari. Uwiano wa kuandikisha wanafunzi katika shule za sekondari za 
chini (Kidato cha I hadi cha IV) umepungua kutoka asilimia 37.6 mwaka 2012 hadi asilimia 33.4 mwaka 2016. 
Kwa hakika, wanafunzi wa maeneo ya mijini wana nafasi kubwa zaidi ya kusoma elimu ya sekondari, wakiwazidi 
wenzao wa vijijini zaidi ya mara mbili. Na, wanafunzi wanaotoka katika kaya tajiri wanawazidi takribani mara nane 
wale watokao katika kaya maskini katika kusoma elimu ya sekondari.

Licha ya kufanikisha upatikanaji wa elimu bora katika ngazi ya msingi na sekondari, ukuzaji wa uwezo wa 
binadamu kwa ajili ya mageuzi ya kiuchumi unahitaji uwekezaji katika mafunzo ya ujuzi. Kwa mfano, utafiti 
uliofanywa mwaka 2014 kuhusu nguvukazi uliripoti kuwapo kwa kiwango cha chini cha ujuzi wa kawaida, ambao 
huathiri uzalishaji (URT 2016f ). Tafiti pia zinajaribu kuonyesha msigano baina ya ugavi na mahitaji ya maarifa. 
Hii inahusisha aina na hadhi ya maarifa ambayo wahitimu wanapata katika taasisi za ufundi stadi, vyuo vya ufundi, 
pamoja na vyuo vikuu. Kwa mfano, karibu asilimia 80 ya nafasi za kazi zilizopo, zikiwemo zitakazohitajika kwa 
miaka mitatu mpaka mitano ijayo, ni zile za sayansi na hesabu. Hata hivyo, haya ni masomo ambayo yana viwango 
vidogo vya ufaulu katika mitihani ya kidato cha IV na VI. Serikali imechukua hatua mbalimbali katika kuziba 
baadhi ya mapengo haya ya maarifa, na kwamba, Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano II wenyewe unasisitiza 
umuhimu wa kuboresha mafunzo rasmi ya maarifa katika sekta za kipaumbele.

Ubora wa Maisha 

Kipimo cha Umaskini kwa vigezo mbali mbali huangalia viashiria sita vya hali za kaya ili kupima maisha bora ya 
watu navyo ni: upatikanaji wa maji safi na salama, upatikanaji wa vifaa vya usafi, umiliki wa rasilimali, aina ya 
nishati ya kupikia inayotumika, upatikanaji wa umeme, na aina ya sakafu katika makazi. Mwelekeo wa hivi karibuni 
kuhusiana na viashiria hivi unatoa matumaini, ila bado kuna mengi yanahitaji kufanyiwa kazi ili kuboresha hali ya 
maisha ya Watanzania walio wengi.  Mathalani, asilimia ya kaya zenye uwezo wa kufikia vyanzo bora vya maji ya 
kunywa imeongezeka kutoka 54 mwaka 2010 hadi asilimia 61 mwaka 2015-16 (MoHCDGEC et al. 2016, NBS 
na ICF Macro, 2011). Hata hivyo, kwa kuangalia makazi, ni nusu tu ya kaya za vijiji kwa Tanzania Bara, ambayo 
ni sawa na asilimia 49, zina uwezo wa kufikia vyanzo bora vya maji ikilinganishwa na asilimia 86 ya kaya za mijini 
na asilimia 98 za Zanzibar. 

Uwiano wa kaya zenye uwezo wa kupata huduma ya choo inayokubalika ni mdogo, na unapungua (tazama Kielelezo 
na. 7). Kwa ujumla, asilimia 55 ya kaya zinatumia vyoo duni na asilimia 10 ya kaya hazina vyoo kabisa.  
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Kielelezo na 7:  

Huduma ya choo kwenye kaya (% ya kaya)
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10
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35

2

Chanzo:  MoHCDGEC et al. (2016, 23)

Umiliki wa rasilimali zinazodumu, kama vile redio, jokofu, na simu (za mkononi) ni kiashiria cha wazi kinachoonesha 
hali ya kijamii na kiuchumi ya kaya. Tafiti za 2015–16 TDHS-MIS ziligundua kwamba karibu kaya 8 kati ya 10 
(sawa na asilimia 78) zinamiliki simu za mkononi; karibu nusu ya kaya zote (sawa na asilimia 52) zinamiliki redio; 
kaya moja kati ya tano (sawa na asilimia 20) inamiliki televisheni; na ni asilimia 9 tu ya kaya zote ndo inamiliki 
jokofu. Kwa kuangazia tofauti nyingine za kijografia, umiliki wa rasilimali katika kaya uko juu miongoni mwa kaya 
za mijini kwa Tanzania Bara na Zanzibar kuliko zile za vijijini kwa Tanzania Bara. 

Kigezo kingine kinachoathiri hali za maisha za Watanzania ni aina ya nishati inayotumiwa na kaya husika. Kupikia 
kwa nishati ngumu—kama mkaa, kuni, mabua, vijiti, na nyasi—huweza kusababisha moshi ndani ya nyumba 
na visababishi vingine vyenye hatari ya kuharibu afya za wakazi. Ripoti ya 2015–16 TDHS-MIS ilibaini kuwa 
zaidi ya kaya 9 kati ya 10 (sawa na asilimia 94) nchini Tanzania zinatumia nishati ngumu kwa kupikia, hasa kuni 
(kwa asilimia 66) na mkaa (kwa asilimia 27). Matokeo yanaonyesha zaidi kwamba, kwa miaka mitano iliyopita, 
matumizi ya kuni yamepungua, lakini matumizi ya mkaa yameongezeka. Kitaifa, karibu robo ya kaya (sawa na 
asilimia 23) zina umeme. Pia, pengo kati ya miji na vijiji ni kubwa;  asilimia 56 ya kaya za mijini zina umeme 
ikilinganishwa na asilimia 5 ya kaya za vijijini kwa Tanzania Bara. Karibu kila kaya moja kati ya mbili visiwani 
Zanzibar zina umeme. Hii ni sawa na asilimia 47.

Mabadiliko ya idadi ya watu na maendeleo ya binadamu nchini Tanzania

Ripoti pia inaweka bayana changamoto kubwa za maendeleo zinazosababishwa na ongezeko kubwa la watu na 
ukuaji wa miji. Katika miaka 35 iliyopita, idadi ya watu katika nchi imeongezeka karibu mara tatu na kufikia 
watu milioni 50.1 (makadirio ya mwaka 2016). Wastani wa ongezeko la kiwango cha asilimia 2.7 kwa mwaka 
unaonekana kuwa mojawapo ya wastani mkubwa duniani; na hii inamaanisha ongezeko la watu milioni  1.2 kila 
mwaka (Otieno, Amani na Makbel 2016). Kwa kiwango cha sasa, idadi ya watu nchini Tanzania inaelekea kufikia 
milioni 67 ifikapo mwaka 2025 na baadaye milioni 89.2 ifikapo mwaka 2035 (tazama kielelezo na. 8). 
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Kielelezo na. 8: 

Idadi ya watu nchini Tanzania (1948–2035)
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Chanzo: Data kutoka sensa ya taifa kwa mwaka 1948 hadi 2012. Tafiti kwa 2015 na baadaye makadirio kutoka NBS kwa kuzingatia mwendelezo kutoka idadi ya watu 
na sensa ya makazi ya mwaka 2012.

Kwa kuangazia data kutoka TDHS-MIS 2015-16, kielelezo na. 9 kinaonyesha mgawanyo wa idadi ya watu nchini 
Tanzania kwa mgawanyo wa umri wa miaka-mitano, unaotofautishwa na jinsia. Kitako kikubwa cha piramidi 
kinafafanua kuwa sehemu kubwa ya watu nchini Tanzania ni wenye umri, kitu ambacho ni mfano halisi wa nchi 
zenye wastani mdogo wa umri wa kuishi pamoja na kiwango kikubwa cha vifo. Karibu nusu ya jumla ya idadi ya 
watu iko chini ya  miaka 17.5. Muundo wa idadi ya watu nchini Tanzania kwa kigezo cha uwiano wa umri-jinsi 
umebaki hivyo bila kubadilika kwa muongo uliopita. 

Kielezo na. 9:  

Mgawanyo wa idadi ya watu katika kaya nchini Tanzania kwa Umri-jinsi, 2012
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Ongezeko kubwa la watu na ukuaji wa miji vimesababisha changamoto kubwa kwa uwezo wa serikali kukidhi 
mahitaji ya miundombinu ya umma na vifaa, makazi, ajira, na huduma za jamii, hususani elimu, afya, na maji. 
Kwa mfano, ripoti ya Utafiti wa Nguvukazi  ya mwaka 2014 inaeleza kwamba, kati ya mwaka 2006 na 2014, umri 
wa watu walio katika kipindi cha kufanya kazi  (yaani, miaka 15 na kuendelea) ulipanda kwa watu milioni 4.8 
hadi kufikia milioni 25.8, ongezeko kubwa likiwa katika maeneo ya mijini. Ongezeko hili kubwa la nguvu kazi 
linamaana kubwa katika  masuala ya sera za kutengeneza ajira na ukuzaji wa maarifa, hususani ikizingatiwa kwamba 
vijana ni asilimia 55 ya nguvu kazi nchini. Ili kupunguza idadi ya watu wanaoingia katika kundi la watafuta kazi 
kila mwaka, juhudi za serikali zitahitajika ili kupunguza kiwango cha ongezeko la watu kwa kuhusisha na mikakati 
ya kiuchumi ili kupata ajira zinazofaa. 
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2.
Dhima ya sera ya kijamii katika mageuzi ya kiuchumi

Kama ilivyoelezwa katika utangulizi, maudhui ya sura tatu za ripoti ya mwaka huu zinafafanua dhima na nafasi 
ya sera ya kijamii katika mageuzi ya kiuchumi yanayoendelea nchini Tanzania. Sura hii inabainisha nadharia 
inayoelezea uhusiano kati ya sera ya kijamii na kiuchumi kuelekea katika mageuzi ya kiuchumi sambamba na 
maendeleo ya binadamu. Hoja ya msingi ya sura hii ni kwamba, sera ya kijamii lazima iwiane na Malengo ya 
mageuzi ya kiuchumi sambamba na matokeo ya kijamii yanayotamaniwa. 

Kwa fasili pana, sera ya kijamii hujumuisha vipengele mbalimbali vya sera ambavyo huathiri namna watu 
wanavyoishi kupitia juhudi za pamoja au za kibinafsi. Sera ya kijamii hufafanua Malengo yanayopishana katika 
kutoa ulinzi, usambazaji wa mali na kipato, pamoja na kuwezesha uzalishaji wa kijamii pamoja na utoaji huduma. 
Ufanisi wa kiuchumi na uzalishaji huathiriwa moja kwa moja na Malengo haya ya kisera. Sera ya kijamii ina 
athari zisizo za moja kwa moja ambazo mara nyingi hazionwi. Athari hizo ni pamoja na: Kuchochea njia mpya za 
uvumbuzi; kupunguza hatari na mashaka katika uwekezaji wa karibu; kutoa rasilimali fedha kwa ajili ya uwekezaji 
na athari ya kuboresha utengenezaji wa mtaji wa watu kwa kuwekeza katika afya na elimu. 

Tuchukulie mfano mmoja wa kupanua hifadhi ya kijamii kupitia mifumo ya uchangiaji (kwa mfano, mifuko ya 
pensheni) au mifumo isiyo ya uchangiaji (kama vile ulipaji wa fedha taslimu) ni njia ya moja kwa moja ya kupunguza 
umaskini na utengwaji. Hata Hivyo, pamoja na faida za moja kwa moja, mifumo hii inaweza kuchochea mageuzi ya 
kiuchumi kwa namna mbalimbali muhimu: Kwanza, vipengele vya hifadhi vya sera ya kijamii—ambavyo huruhusu 
kaya kubainisha mahitaji yao ya msingi—pia kuchochea unyumbufu wa kaya kwa kuboresha kipato halisi pamoja 
na viwango vya elimu, kwa kuruhusu familia maskini kupeleka watoto wao shuleni. Pili, katika ngazi ya kaya na 
ya mtu binafsi, hifadhi ya kijamii huweza kuondoa hatari na kuboresha uwekezaji katika shughuli mpya na zenye 
uzalishaji zaidi wa kiuchumi. Tatu, kipato cha ziada cha kaya huongeza pia mahitaji, hivyo, kuchochea maendeleo 
ya uchumi wa taifa. Mwisho, mifumo ya uchangiaji wa hifadhi ya kijamii, kama vile, mifuko ya pensheni, huweza 
kubeba—na kihistoria ulimwenguni kote imeweza kubeba—dhima ya mageuzi kwa kutoa rasilimali fedha kwa ajili 
ya uwekezaji wa ndani, kama vile maendeleo ya vifaa vya viwanda. Kwa mfano, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi 
wa Umma (PSPF) unafadhili kiwanda kiitwacho Agave Syrup Factory kilichopo Tanga kama juhudi za kuboresha 
viwanda vya ndani vya dawa za binadamu. Kupanuliwa kwa  mifumo ya uchangiaji huweza pia kuchangia ukuaji 
wa sekta ya fedha, hii itamaanisha kuongezeka kwa usambazaji wa mitaji ya muda mrefu pamoja na kupunguza 
gharama za mtaji. Kielelezo namba 10 kinaonyesha vipengele vya msingi vya hifadhi za kijamii nchini Tanzania.



14      RIPOTI YA MAENDELEO YA BINADAMU TANZANIA 2017

Kielelezo namba 10: 

Vipengele vya msingi vya hifadhi za jamii nchini Tanzania

-Short-term safety-nets (cash 
  transfer/public works)
-Long-term livelihoods
-Vouchers and subsidies
-Disability benefits
-Social feeding

Social Assistance/transfers

-Exemptions
-Child-sensitive registrations
-Minimum wage
-Unemployment benefit

Labour Policy and Registration

-Education
-Health
-Agriculture/inputs
-Nutrition
-Family/traditional SP

Social Service and Support

Social Protection
Financing

-Contributory pensions (old age)
-Community-based health insurance
-Unemployment insurance/benefit
-Health insurance
          Sickness pay
          Sickness pensions

Social Insurance

Social 
Protection &
Policy

Chanzo: Myamba na Kaniki (2016, 7) 

Usambazaji wa faida  za ukuaji—ambazo hupatikana kupitia sera za fedha zinazopambanua kodi na matumizi—
huweza pia kuwa na athari za wazi kwenye umaskini kwa kuinua vipato vya maskini na kuleta matokeo chanya katika 
maendeleo ya kiuchumi. Usambazaji, kwa umahsusi wake, huweza kusaidia kupambanua ongezeko la kutokuwapo 
kwa usawa kama ukuaji wa kiuchumi. Hili ni jambo muhimu kwa  sababu kutokuwapo kwa usawa huweza kuathiri 
ukuaji wa viwanda kwa kupunguza mahitaji ya jumla, kuongeza ghasia za kisiasa, na kuingiza gharama za muda 
mrefu za sera ya kijamii. Nchini Tanzania, pengo la kipato cha mtu binafsi na cha kaya limekuwa likiongezeka 
tangu katikati ya miaka ya 1990. Hali hii inaashiria uhitaji wa kufikiri upya uhusiano kati ya usambazaji na ujenzi 
wa viwanda, hivyo kutengeneza mazingira bora zaidi kwa mageuzi endelevu ya kiuchumi.

Mbali na uwekezaji katika vitega uchumi kama vile majengo na viwanda, maendeleo ya mtaji wa binadamu ni 
kipengele muhimu cha mageuzi ya viwanda na muundo wa uchumi. Mageuzi ya teknolojia ya uzalishaji yako katika 
kiini cha kufanikisha uanzishaji wa viwanda, na matumizi ya teknolojia mpya huhitaji uwezo wa kiteknolojia. 
Haishangazi kuona kwamba nchi zilizoendelea (kwa kasi) kiviwanda zimewekeza sana katika mifumo ya elimu, 
huku zikilenga kwenye elimu ya ufundi na utaalamu ili kusukuma mbele lengo la kupanua viwanda. Uwekezaji 
wa jamii kwenye elimu na afya, pamoja na sera nyingine za kijamii zinazoelezea hifadhi, uzalishaji na usambazaji 
wa kijamii, huchangia katika kuendeleza uwezo wa ujuzi na teknolojia kwa wafanyakazi. Hivyo, sera ya kijamii 
ina dhima katika kuboresha uvumbuzi, upanuzi na usambazaji wa uwezo wa kiteknolojia kwa ajili ya kuliweka 
wazo la uanzishaji wa viwanda katika uhalisi. Mpango wa Miaka Mitano II hutoa wito wa kuendeleza uwezo wa 
wafanyakazi ambao ni msingi wa uanzishwaji wa viwanda. Hata Hivyo, sera ambazo zinalenga kwenye maendeleo 
ya ujuzi ili kuboresha mtaji wa binadamu huhitaji kuzingatia hali halisi ya mwenendo wa wafanyakazi pamoja na 
mabadiliko ya idadi ya watu kama hoja ya msingi.

Ukiachilia mbali athari zake kwenye mambo yanayohusiana na ugavi, sera za kijamii zina dhima muhimu lakini 
husahauliwa mara nyingi katika uga wa uchumi. Suala la kuwapo kwa mahitaji lina maana sana katika uanzishwaji 
wa viwanda. Kwa mfano, uanzishwaji wa viwanda unaweza kuwa na athari za msingi kwenye mwelekeo wa 
mahitaji katika uchumi uliopo. Zaidi, huweza kutokea kwa gharama za viwango vya maisha ya maskini. Ukuaji 
kupitia uanzishwaji wa viwanda husababisha kuongezeka kwa mahitaji muhimu, hasa chakula. Sekta ya kilimo 
inaposhindwa kubadilika ili kusambaza ongezeko hili la mahitaji, na ongezeko la uagizaji wa bidhaa za msingi 
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huongeza kutokuwapo kwa uwiano wa kibiashara, mahitaji huzidi usambazaji kiasi cha kusababisha mfumuko 
wa bei kwa bidhaa muhimu. Ijapokuwa hali hii huathiri maisha ya watu wote, huwaathiri zaidi watu maskini, 
ikizingatiwa kuwa asilimia kubwa ya kipato chao hutumika katika bidhaa za lazima. Kwa hiyo, sera ya kijamii 
lazima zitazamwe kama nyenzo ya lazima ya kusahihisha mpishano huu, kuliko kuwa kama kitu kinachoidhuru 
hali ya sasa kiasi cha kuzuia ukuaji wa muda mrefu.

Sera ya kijamii huweza pia kubeba dhima muhimu ya kufafanua mahitaji kupitia rasilimali za mahitaji ya msingi. 
Katika kipindi cha baada tu ya uhuru, wakati wa Mkakati wa Viwanda (Basic Industry Strategy), malengo ya 
kijamii yaliwekwa bayana na kuhusishwa na aina ya viwanda vilivyohitajika ili kuyatimiza. Kwa mfano, utoaji wa 
huduma za afya huhitaji bidhaa na huduma kama vipengele muhimu vya uzalishaji, ikihusisha madawa, ruzuku ya 
madawa na vifaa-tiba, pamoja na ruzuku ya vitu vingine kama vile vifungashio na vifaa vya usafi. Hivyo, kutumia 
mifuko ya umma kwa ajili ya ugawaji wa huduma za afya huweza kuboresha uanzishwaji wa viwanda kwa kutoa 
fursa kwa uwekezaji wa viwanda na biashara ndani ya uchumi wa ndani. Hii huonyesha zaidi ni namna sera ya 
kijamii na mageuzi ya kiuchumi vyaweza kwenda sambamba. 

Kwa hiyo, sera za kijamii zinaweza kubadilishwa kwa namna mbalimbali pale zinapobeba dhima ya kurekebisha aina 
ya shughuli za kiuchumi, kasi na aina ya uvumbuzi, na mwelekeo wa ulaji unaokuwepo kadiri ukuaji unavyojitokeza. 
Zaidi ya hayo, sera za kiuchumi—na siyo sera ya kijamii kama zinavyotafsiriwa kwa namna rahisi—huweza kuwa 
na athari muhimu katika matokeo ya kijamii. Hii humaanisha kuwa sera za kiuchumi na za kijamii kwa asili 
hujengana; sera ya kijamii zina viashiria vya kiuchumi vyenye wigo mpana, na sera za kiuchumi zitabeba dhima 
ya msingi na ya moja kwa moja katika kuleta matokeo ya kijamii. Hivyo, muingiliano wa sera za kiuchumi na za 
kijamii unahitajika kuiongoza Tanzania kwenye njia ya maendeleo ambako mahitaji ya binadamu yatatimizwa kwa 
wakati. 
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3.
Kufungamanisha sera za kiuchumi na za kijamii - msisitizo 
unaobadilika katika mwongozo wa sera ya taifa tangu 
uhuru
Sura ya tatu inatoa mtazamo wa kihistoria kuhusu  kufungamana kwa sera za kiuchumi na za kijamii katika suala 
zima la sera za Tanzania tangu nchi ipate uhuru. Inaonyesha kuwa kufungamana kwa sera ya kijamii na kiuchumi 
siyo jambo jipya nchini Tanzania, lakini asili na kiasi cha mwingiliano huo kimetofautiana kulingana na mabadiliko 
ya sera katika awamu mbalimbali. Mafunzo kutokana na uzoefu wa huko nyuma yalipatikana kwa kuchanganua 
mfungamano wa sera za kiuchumi na za kijamii katika vipindi vinne:  1) Tangu uhuru hadi Azimio la Arusha 
(1961-66); 2) Tangu Azimio la Arusha hadi mdororo wa kiuchumi (1967-1985); 3) Kipindi cha mipango ya 
urekebishaji wa uchumi kuanzia 1986 hadi 1996; na 4) Kipindi cha kuanzia 1996 hadi 2016 wakati serikali ya 
Tanzania ikijitahidi upya kudhibiti ajenda ya maendeleo ya taifa.

Uhuru hadi Azimio la Arusha (1961-66)

Kufuatia kupatikana kwa uhuru mnamo mwaka 1961, serikali ya Tanganyika ilijikita katika mpango wa kuhakikisha 
kwamba sekta ya umma inapewa sura ya kiafrika zaidi sambamba na juhudi za makusudi za kuinua uchumi. 
Muundo wa uchumi kwa maana ya mahusiano ya kiuzalishaji, umuliki wa mali, na vipaumbele vya mazao ulikuwa 
bado unalenga soko la nchi zilizoendelea kwa viwanda uliopendelea zaidi bidhaa za anasa pamoja na usafirishaji 
wa mali ghafi au uchakataji wa awali wa bidhaa kwa ajili ya kuzisafirisha nje. Zaidi ya hayo, ukoloni ulichochea 
mgawanyo wa jamiii kwa misingi ya rangi na kiuchumi. Muundo wa sera iliyokuwapo ulisisitiza maendeleo ya 
sekta binafsi, na uchumi uliegemea sana katika sekta binafsi zilizomilikiwa na wageni, vitega uchumi vya nje, na 
misaada. Kimsingi, Serikali haikuhoji masuala ya msingi kuhusiana na kutokuwapo kwa usawa katika mgawanyo 
wa kipato na mali katika jamii au mgawanyo wa kazi kwa misingi ya rangi au kuhusu mpishano katika muundo 
wa uchumi. 

Kinyume chake, vipaumbele vilielekezwa kwenye mageuzi ya kilimo kwa kutumia mbinu za kisasa za kilimo ili 
kuongeza uzalishaji. Njia hii ilihusisha uhamishaji wa baadhi ya wakulima kutoka vijiji vyao vya asili kwenda katika 
vijiji au makazi mapya ili kuharakisha uanzishwaji wa mageuzi ya kijamii na kiuchumi. Hii ilifanyika kwa kufikiri 
kuwa wakulima wadogowadogo walikuwa maskini kwa sababu walikosa mtaji pamoja na teknolojia. Hata hivyo, 
njia hii ilishuhudia kushindwa kwa kiasi kikubwa, kuundwa kwa kundi lililonufaika zaidi, kuongezeka kwa tofauti 
za kijamii pamoja na matokeo duni ya kiuchumi kutokana na gharama kubwa na zisizohimilika. Ilidhihirika wazi 
zaidi kuwa mabadiliko ya kimuundo na mageuzi ya kiuchumi yalikuwa lazima yabadili muundo wa kiuchumi na 
kijamii ulioharibiwa. Mambo haya yalikuwa ya muhimu kuzingatiwa wakati wa kutungwa kwa Azimio la Arusha 
mwaka 1967.

Azimio la Arusha hadi mdororo wa kiuchumi (1967-1985)

Azimio la Arusha lilisababisha mabadiliko ya itikadi na kutangaza misingi ya Ujamaa na Kujitegemea ili kufafanua 
hali iliyokuwepo kwa ajili ya maendeleo baada ya uhuru (TANU 1967). Dhana muhimu iliyohifadhiwa katika 
Azimio la Arusha ilikuwa ni maendeleo ya watu. Azimio lilifafanuliwa kwa upana ikiwa ni pamoja ukombozi wa 
kijamii na wa kiuchumi huku likijikita katika hadhi ya binadamu, usawa na uhuru wa kila mmoja, fursa sawa 
kwa watu wa rangi zote, kuwa na msimamo wa kupunguza tofauti za kipato na utajiri, pamoja na kupambana na 
rushwa. Katika kipindi hiki chini ya uongozi wa Rais Nyerere, masuala ya kijamii yalikuwa lazima yashughulikiwe 
na sera za Serikali kuhusu mageuzi ya uchumi  na viwanda.

Msimamo wa kutunga sera katika miaka ya mwishoni mwa 1960 na 1970 ulisisitiza umiliki wa pamoja wa njia 
kuu za uzalishaji mali kupitia utaifishaji na upanuzi wa taasisi za umma. Kwa mageuzi ya kilimo na vijiji, mbinu 
mpya iliyochaguliwa ni ile ya uanzishwaji wa vijiji vya ujamaa (ujamaa kwa Kiswahili hufasiliwa kama ‘udugu wa 
kifamilia’). Hivyo, dhana hii iliwezesha uanzishwaji wa vijiji kupitia shughuli za hiyari na za kujitegemea za watu 
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wenyewe. Ujamaa ulikuwa na Malengo mawili ya kiuchumi na kijamii: Kuwa na uchumi unajitosheleza na kupata 
maendeleo ya kijamii kama jamii za vijijini. 

Hata hivyo, kinyume na msisitizo aliouweka Nyerere katika ushauri na uhusishwaji wa watu, mpango wa ujamaa 
vijijini ulidhoofishwa kwa kukosekana ushauri kutoka kwa wanavijiji kuhusu mpango wenyewe na manufaa yake, 
matokeo yake njia zisizo za kidemokrasia na rasmi zilitumika kulazimisha utekelezaji wa mpango huo. Hata Hivyo, 
matokeo ya mpango wa  vijiji vya ujamaa kama msingi wa kujenga uchumi wa kiwango hayakufanikiwa. Mashamba 
ya ushirika hayakuzalisha kama ilivyofikiriwa. Kwa hakika, uzalishaji katika mashamba chini ya mpango wa vijiji 
vya ujamaa ulikuwa mdogo kuliko ule uliokuwa unapatikana katika mashamba ya wakulima binafsi katika miaka 
ya 1970. 

Mkakati wa Viwanda vya Msingi (Basic Industry Strategy - BIS) ulioanzishwa mwaka 1975 pia ulilenga kupata 
mabadiliko ya kimuundo na kujitegemea. Kwa kiasi kikubwa, uzalishaji wa viwanda ulitaifishwa, na mkazo 
uliwekwa katika viwanda vilivyozalisha bidhaa za kukidhi mahitaji ya ndani, hususani mahitaji muhimu ya watu, 
yakijumuisha huduma za jamii kama afya, elimu na makazi, wakati huohuo zikitolewa bidhaa za kukuza mtaji 
wa uchumi. Kwa hiyo, viwanda vilivyopewa kipaumbele kupitia Mkakati wa Viwanda ni vya nguo, viatu, dawa, 
karatasi, na vifaa vingine vya elimu. Sera ya afya ambayo ililazimisha kutolewa kwa huduma bure za afya kwa 
wananchi wote ilihusishwa na sera ya viwanda.  Maendeleo ya viwanda yalihusisha mahitaji ya sekta ya afya kama 
vile dawa na ruzuku za mambo mengine. Katika elimu, sera ya Elimu ya Kujitegemea (EK) ya mwaka 1967 pia 
ilibeba dhima mbili: Kuwezesha upatikanaji wa maarifa na ujuzi kwa ajili ya kubainisha changamoto za jamii au 
kutimiza mahitaji ya soko la ajira, na wakati huohuo kufundisha amali za kijamii ambazo ni msingi wa kujenga 
taifa (Nyerere, 1968).

Nafasi ya mahitaji na matumizi katika kuboresha matokeo ya kiuchumi nchini Tanzania haikutekelezwa vema 
kwa hoja kwamba vikwazo vya msingi vilivyokuwa vinaikumba Tanzania vilitokana na suala la uzalishaji bidhaa. 
Mkazo uliowekwa kwenye uwekezaji ulizidi wa matumizi ya kawaida ambao ungehakikisha matumizi sahihi ya 
uwezo uliokuwa umezalishwa. Uwekezaji wa viwanda ulizidishwa mara nne kati ya mwaka 1968 na 1979. Jambo 
hili lilileta matokeo ya wazi katika maendeleo ya uchumi wa nchi. Hata hivyo, kasi ya ukuaji wa viwanda (pamoja 
na utoaji wa huduma za jamii) ulisababisha hali ambayo uzalishaji wa uwezo ulienda sambamba na kushuka kwa 
uwezo uliozalishwa.

Zaidi ya hayo, kipindi cha kuanzia mwaka 1967 hadi mwanzoni mwa miaka ya 1980, Tanzania ililenga kujiondoa 
kutoka kutegemea misaada, hii ikiwa hatua nyingine kuelekea kwenye dhana ya kujitegemea. Mnamo miaka ya 
1960 na 1970 misaada mingi ilikuja kwa mapatano ya pande mbili, na iliendana na ajenda na vipaumbele vya taifa. 
Kutokana na hali hiyo, misaada mingi katika miaka ya 1960 na mwanzoni mwa miaka ya 1970 ilikuwa inaelekezwa 
kwenye sekta za kilimo na usafiri. Na, wakati wa nusu ya pili ya miaka ya 1970 mkazo ukahamishwa kutoka 
kwenye kilimo hadi kwenye viwanda na nishati. Wafadhili—waliohusisha pande mbili na wale wa pande zaidi 
mbili—waliunga mkono mpango wa maendeleo ya Tanzania bila kuweka masharti yaliyoingilia sera zilizokuwapo. 
Licha ya kutegemea misaada kwa kiwango kikubwa, bado Tanzania ilibakia na hadhi, uhuru na umiliki wa ajenda 
ya maendeleo.

Hata hivyo, fungu la msaada kwenye miradi liliongezeka kwa kuwa fedha kutoka Benki ya Uwekezaji Tanzania 
(TIB) zilipungua. Katika kipindi hicho kasi na mfululizo wa utekelezaji wa miradi vilielekezwa na kuwapo kwa 
misaada ya nje kuliko vipaumbele vya taifa. Katika miaka ya mwanzoni mwa 1980 fungu la misaada iliyohusisha 
mapatano ya pande nyingi liliongezeka, hii ilisababisha kuongezeka kwa masharti ya sera. Kadiri mdororo wa 
kiuchumi ulivyopamba moto mwishoni mwa miaka ya 1970 na mwanzoni mwa miaka ya 1980, matumizi ya 
mwongozo wa maendeleo wa kijamaa ulipata msukumo na shinkizo kubwa zaidi ili kubadili mwelekeo. Pamoja 
na serikali kukataa kabisa kubadili sera zake, anguko la mfumo wa kiuchumi pamoja kutoweza kutoa bidhaa 
na huduma vilizidi kudhoofisha kuaminika kwake. Mwaka 1986, wakati uhalali wa kisiasa kwa Serikali ulikuwa 
unaanza kuhojiwa, pamoja na kuongezeka kwa hatari ya kuangushwa, serikali ya Tanzania ilisalimu amri kwa 
shinikizo la kimataifa, na hatimaye,  iliukubali Mpango wa Kurekebisha Muundo wa Uchumi kama sehemu ya 
Mkakati  wa Kufufua Uchumi (1986-89). 
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Marekebisho na Mabadiliko  ya Mfumo wa Kiuchumi (1986 hadi 1996)

Kipindi cha programu za mageuzi na marekebisho ya mifumo kuanzia mwaka 1986 hadi 1996 kilishuhudia 
kutenganishwa kwa sera za kiuchumi na za kijamii. Awamu ya kwanza ya mageuzi chini ya ERP (1986-89) ilijikita 
katika “ukadiriaji wa thamani halisi” kupitia ukombozi na mageuzi ya uchumi mkubwa, yakiwamo mageuzi ya 
sera ya biashara, kushushwa kwa thamani ya fedha, kuondolewa kwa udhibiti wa bei, pamoja na kuondolewa kwa 
ruzuku. Hii ilifuatiwa na awamu ya pili ya mageuzi ya kitaasisi katika mfumo wa maboresho ya utumishi wa umma, 
ubinafsishaji na utawala bora.  Kwa upande wa sekta za kijamii, mageuzi yalienda sambamba na uanzishwaji wa 
uchangiaji wa gharama. Hii ilimaanisha kuwa kaya sasa zilitakiwa kuchangia sehemu ya gharama za huduma za 
jamii. Matokeo yake uanzishwaji huu wa kuchangia gharama ulisababisha watu maskini na makundi mengine ya 
pembezoni kunyimwa fursa ya kupata huduma kwa sababu wasingeweza kuchangia gharama. 

Wakati mageuzi hayo yalipanua wigo wa kupata misaada ya ziada kutoka nje, mipango ya marekebisho ya uchumi 
ilipuuza madhara ya kijamii yanayotokana na mageuzi na mabadiliko hayo. Kimsingi, mageuzi hayo hayakuwa na 
mbinu zozote za kuwainua maskini na kuwawezesha kufaidi fursa muhimu katika uchumi wa soko. Zaidi ya hayo, 
utaratibu wa kifedha haukutoa njia endelevu za kufafanua matumizi ya umma yanayojali mahitaji ya maskini, kama 
vile kupata mahitaji muhimu. Pia, haukutengeneza fursa za kuwawezesha kupata huduma za umma pamoja na 
rasilimali kama vile ardhi na fedha ambazo huhitajika katika kusaidia uzalishaji mali.

Mantiki ya kuanzishwa kwa sera za Marekebisho ya Muundo wa Kiuchumi   ilijikita katika kuboresha ukuaji wa 
kiuchumi pamoja na kuhakikisha mabadiliko ya kimfumo yanapewa kipaumbele katika kuzalisha mali kwanza 
kabla ya kuingiza katika matumizi ya jumla na ya jamii. Dhana kuu ya mpango huu ni kwamba, ili kuimarisha 
ukuaji, inabidi kujinyima kwenye mahitaji, hususani kupunguza gharama za serikali na matumizi ya kijamii. Sera 
ilikuwa inasukumwa na maafikiano ya kibiashara baina ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii, na baina ya usawa 
na ufanisi.

Kipindi hiki kilitawaliwa na viashiria vya uchumi dhaifu na kufifia kwa viashiria vya kijamii. Muongo mzima 
ulibakia kipindi cha giza hasa kuhusu ukuaji na utoaji wa huduma za jamii hadi ulipoanzishwa mpango wa 
kusamehe madeni makubwa kwa nchi maskini (Heavily-Indebted Poor Countries, HIPCs) mwaka 1996. 

Kudai tena Udhibiti wa ajenda ya Maendeleo ya Taifa (1996-2016)

Katika kipindi cha karibuni (1996-2016), Serikali imejitahidi sana kudai tena udhibiti wa ajenda ya mageuzi 
ya kitaifa. Dira ya maendeleo ya muda mrefu ilianzishwa kama sehemu ya juhudi hizo ili kutoa mwongozo wa 
mwelekeo wa maendeleo ya nchi. Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025 (The Tanzania Development  
Vision, TDV) na Dira ya Zanzibar ya mwaka 2020 (Zanzibar Vision 2020) zinajumuisha shauku ya nchi kufikia 
mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu. Ukosefu wa usawa na umaskini ni masuala muhimu kwenye dira zote 
mbili katika ukuaji wa kiuchumi ulio mkubwa na jumuishi. Kwenye elimu Kipaumbele kimewekwa katika jamii 
inayoendelea kujifunza ambayo utamaduni wa ubunifu, uvumbuzi na ujasiriamali vinahamasishwa na uboreshaji 
wa uwezo ili kuhimili ushindani. 

Dira ya mwaka 2025 na ile ya mwaka 2020 ziliandaliwa ili zitekelezwe kupitia mipango ya miaka mitano mitano 
iliyoanza mwaka 2000. Hata hivyo, utekelezaji wake uliahirishwa ili kujadiliana na taasisi za fedha za kimataifa 
kuhusu kusamehewa madeni yanayohusiana na kupunguza umaskini. Hii ilifuatiwa na kuanzishwa kwa mfululizo 
wa makala za mkakati wa kupunguza umaskini (PRSPs). PRSP ya miaka ya 2000/01-2002/03, pamoja na awamu ya 
kwanza na ya pili ya Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini kwa Tanzania Bara (MKUKUTA 
I 2005/06-2009/10 na MKUKUTA II 2010/11-2014/15); pamoja na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kuondoa 
Umaskini Zanzibar (MKUZA I na II) (JMT 2005 na 2010). Makala hizi za mikakati ya kupunguza umaskini 
zilitokana na mwongozo makini wa maendeleo (Comprehensive Development Framework, CDF) uliandaliwa na 
Benki ya Dunia mwaka 1999. Mwongozo huu Makini wa Maendeleo ulidai kuwa ulizingatia vipengele vyote vya 
maendeleo—kijamii, kimfumo, kibinadamu, kiutawala bora, kimazingira, kiuchumi na kifedha, ukilinganishwa 
na marekebisho ya kwanza na ya pili ya kimfumo. Hata hivyo, ushiriki ulikuwa kikwazo katika utekelezaji wake, 
maudhui ya makala hizi yalimezwa na sekta ya kijamii kama nguzo muhimu ya kuondoa umaskini, kuondoa 
ukosefu wa usawa, na kuboresha fursa kwa watu.
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Kipindi cha kuanzia mwaka 2000 hadi 2015, kilishuhudia ukuaji mzuri wa kiuchumi nchini Tanzania, ambapo 
Pato la Ndani liliongezeka kwa wastani wa asilimia 6.6. Hata hivyo, bado kuna masuala ya msingi yanayopaswa 
kushughulikiwa; yaani kutofikiwa kwa kiwango cha ukuaji wa uchumi kilichotarajiwa, kutokuwapo kwa usawa, 
kasi ndogo ya kupunguza umaskini, pamoja na mageuzi madogo ya kiuchumi. Hoja hizi zikihusishwa na mapitio 
ya mwaka 2009 kuhusu utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya mwaka 2025, ziliishawishi Serikali kuamua kwamba 
wakati umefika wa kupanga mipango ya muda mrefu. Matokeo yake, ukaandaliwa Mpango wa Muda mrefu ya 
mwaka 2011/12–2025/26 (The Long Term Perspective Plan, LTPP), utakaotekelezwa kwa mipango mitatu ya 
miaka mitano mitano (FYDP). Kila mpango una eneo lake maalum la kutilia mkazo na vipaumbele. Mada kuu ya 
Mpango wa II wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17–2020/21) ambao unatekelezwa hivi sasa ni ‘Kuendeleza 
Viwanda ili kufikia mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu’. Msukumo wa Mpango wa II wa Miaka 
Mitano unatoa fursa ya kuyafikia mageuzi ya kiuchumi (kupitia viwanda) yanayohusiana na maendeleo makubwa 
ya binadamu. Kwa sasa Zanzibar inaandaa mpango wa III wa MKUZA; unaotarajiwa kuwianisha sera za kiuchumi 
na kijamii ili kuifikia Dira ya Maendeleo ya mwaka 2020. 

Kwa jumla, uchambuzi wa historia ya kufungamana kwa sera ya kijamii na kiuchumi nchini Tanzania tangu uhuru 
mwaka 1961 unaonyesha kuwa sera ya kiuchumi pekee hazitoshi kufikia kiwango cha maendeleo ya binadamu 
kinachotakiwa. Kinyume chake, malengo ya sera ya kijamii yanapaswa kuwa sehemu muhimu ya sera ya maendeleo; 
hii ni kama ilivyokubaliwa kimsingi na kujumuishwa katika Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano. Zaidi, 
ikiwa utekelezaji wa sera ya kijamii utafanywa kama “ziada tu” ya sera za kiuchumi kama ilivyotokea wakati wa 
marekebisho ya kiuchumi nchini Tanzania, kuna hatari ya kuwa ukuaji wa kiuchumi utakaoshindwa kuboresha hali 
ya maisha ya watu wengi. Kwa hiyo, kazi iliyobaki ni kusimamia uhusiano wa sera za kiuchumi na ya kijamii wakati 
wa utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Miaka Mitano na baadae. 
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4.
Sera ya kijamii kama njia na lengo la mageuzi ya kiuchumi 
kwa maendeleo ya binadamu: Ujumbe muhimu katika 
utekelezaji wa mpango wa maendeleo wa miaka mitano 
awamu ya pili

Kama uchambuzi ulivyoonyesha kwenye ripoti ya Maendeleo ya Binadamu nchini Tanzania, 2017, maendeleo 
ya watu yamekuwa msingi wa sera yake ya maendeleo tangu uhuru, na hata katika miaka ya karibuni, Tanzania 
imepiga hatua kubwa katika viashiria muhimu vya maendeleo ya binadamu. Kwa kutumia kipimo cha umaskini 
kwa vigezo mbali mbali (MPI), Tanzania imepunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaoishi katika umaskini 
kutoka asilimia 64 mwaka 2010 hadi asilimia 47 mwaka 2016. Zaidi ya hayo, kati ya 2007 na 2012, Tanzania 
imepunguza umaskini wa kipato kutoka asilimia 34.9 mwaka 2007 hadi asilimia 28.2 mwaka 2012. Matokeo haya 
yanayotia moyo ni ishara za awali za ukuaji rafiki wa kiuchumi kwa maskini.

Kwa ujumla, viashiria vya kipato, afya na elimu vimeboreshwa kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, uchambuzi wa 
taarifa mbalimbali unaonyesha tofauti kubwa katika maendeleo kimkoa, kimakazi (mjini dhidi ya vijijini) na hali 
ya mali kwa kaya. Kurudi nyuma kwa hivi karibuni katika viashiria vikuu vya elimu, baada ya muongo wa hatua 
za maendeleo, vikiunganishwa na idadi kubwa ya Watanzania waliofikia umri wa kuajiriwa kwa mwaka pia ni 
changamoto kubwa. Kwa hiyo, serikali itahitaji kufuata dira ya maendeleo kwa dhati.

Kwa kuzingatia matokeo ya utafiti, ujumbe muhimu ufuatao unatolewa kwa ajili ya kuzingatiwa na watunga  sera 
wa serikali na wadau wa maendeleo kwa ili kuyafikia mageuzi endelevu ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu.
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Ujumbe Muhimu:

•  Mafanikio katika mapinduzi ya viwanda kwa maendeleo ya binadamu yanaweza kupatikana ikiwa 
malengo yatasawiri sera mwafaka ya jamii.

  Labda changamoto muhimu ya kisera kwa serikali ya Tanzania ni kufafanua njia muafaka ya kufikia mapinduzi ya 
viwanda ili kukuza maendeleo ya binadamu. Kwa kuzingatia yaliyomo kwenye Mkakati wa Msingi wa Viwanda (1975-
1995), inawezekana na inahitajika kuweka vipaumbele kwa mabadiliko ya kimuundo na kujitegemea, kwa kuimarisha 
viwanda vinavyokidhi mahitaji ya msingi ya watu (hususan afya, elimu na makazi) na kuzalisha bidhaa muhimu za 
viwandani, kama vile pembejeo za kilimo, magari na zana, vifaa vya umeme wa jua na baskeli katika maeneo ya vijijini, 
pamoja na ugavi, zana na vifaa vingine vya miradi midogo na ya kati kwenye maeneo ya mijini. 

•  Mageuzi ya kilimo yanahitaji kuwekewa kipaumbele kikubwa katika ajenda ya maendeleo

  Suala la mageuzi ya kilimo linabaki kuwa hoja kuu ya kufikia Tanzania ya Viwanda, kutokana na asilimia 70 ya watu 
kuishi maeneo ya vijijini. Mapinduzi ya viwanda yanayosaidia maendeleo ya binadamu yatahitaji kufungua fursa ya 
uzalishaji katika maeneo ya vijijini na kuongeza uhusiano kati ya sekta zinazotoa malighafi na zile zinazopelekewa kati 
ya kilimo, uzalishaji viwandani; na sekta ya huduma kama njia ya kupunguza umaskini vijijini. 

• Ukuaji wa uchumi unahitaji kufikiwa kwenye mazingira endelevu

  Mpango wa Mandeleo wa Miaka Mitano awamu ya Pili unatambua kwamba ukuaji wa kiuchumi unatakiwa ufikiwe 
kwenye mazingira wezeshi na endelevu, kwa kusisitiza uchangamani wa masuala ya mazingira, pamoja na ya kiuchumi 
na kijamii. Uhusiano huu wa ziada ni wa muhimu sana. Upo ushahidi wa maandishi kwamba matumizi mabaya ya mali 
asili na uharibifu wa mazingira vinazuia ukuaji wa uchumi, unachochea umaskini wa namna tofauti kwa muda fulani, 
na kukwaza ufikiwaji wa malengo muhimu kama vile kupunguza umaskini na usalama wa chakula, hasa katika maeneo 
ya vijijini.

•  Ni lazima uwepo uwiano kati ya kujenga uwezo mpya wa uzalishaji (kupitia matumizi ya maendeleo) na 
kutumia vizuri uwezo wa sasa (kupitia matumizi ya kawaida).

  Moja ya sababu kubwa ya mdororo wa kiuchumi katika miaka ya 1980 ilikuwa ukosefu wa uwiano katika mgawanyo 
wa rasilimali kwa miradi mipya na rasilimali za kuendeleza uwezo wa nchi katika uzalishaji. Hatari ya kurejea kwa 
ukosefu huu wa uwiano inahitaji kushughulikiwa kwa umakini mkubwa. Matumizi mazuri ya rasilmali zilizopo yanaweza 
kuangaliwa, ikiwa ni pamoja na matumizi ya vifaa vya gharama nafuu vya ujenzi, kwa mfano kwa kuwezesha juhudi 
zaidi za wananchi kujitolea.

•  Ili mabadiliko ya kiuchumi yaboreshe hali ya binadamu, mahitaji ya huduma za jamii kwa watu 
wanaoongezeka ni lazima yapangwe na taratibu ziwekwe ili kuimarisha tija ya kiuchumi kwa watu.

  Mabadiliko ya masuala yanayohusiana na idadi ya watu, maendeleo ya nguvu kazi na maendeleo kijiografia vyote vina 
matokeo ya muda mfupi na mrefu kwenye sera ya maendeleo. Idadi ya watu nchini Tanzania inaongezeka kwa haraka, 
na kuhama kutoka vijijini kuja mijini kunatoa fursa nyingi lakini pia kuna changamoto za kiutawala katika ngazi zote. 
Hata hivyo, ubunifu uliofanywa wa sera changamani za kijamii na kiuchumi, inawezekana kuweka msawazo katika 
mtawanyiko wa watu katika nchi ili kuchipusha mageuzi ya kiuchumi.

  Ili ajenda ya serikali kuhusu mageuzi ya uchumi-jamii iwe jumuishi, ni muhimu kuwa na mwongozo wa kuchambua 
mipango mahususi ya maendeleo ya watu. Changamoto ya kukua haraka kwa miji na athari zake kijiografia  zinahitaji 
pia umakini mkubwa katika kuandaa mipango ya vijijini na mijini na kuimarisha uhusiano kati ya vijiji na miji, kwa 
mfano, kwa  kuanzisha kanda za kiuchumi. 

• Elimu ndio msingi wa mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu

  Ili kukuza maendeleo na faida inayotokana na fursa zinazoletwa na utandawazi na ushirikiano wa kikanda, Tanzania 
inatakiwa kuhakikisha watu wake wanaweza ushindani kwa kuwapatia vijana maarifa, ujuzi na uwezo unaofaa katika 
soko la ajira la dunia ya karne ya 21. Kama ilivyosisitizwa na Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili, 
mafanikio ya elimu yanatakiwa kuendelezwa kwa kuimarisha uongozi wa shule, ukaguzi na viwango. Upatikanaji wa 
ujuzi maalumu pia ni muhimu katika kuimarisha ushindani wa nguvu kazi ya taifa kwa jumla na kupata ujuzi mahususi 
unaotakiwa kwenye viwanda vya kipaumbele. Hii lazima itahusisha kubainisha ujuzi unaotakiwa, kutambua ujuzi 
mwafaka na mchanganyiko, na kushughulikia ujuzi usioendana kwa kuhakikisha mafunzo yanatolewa ni yanayohitajika 
wakati huo. 
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•  Sekta ya afya nchini Tanzania inaweza kuwa na tija zaidi kiuchumi na kijamii ikiwa sera ya afya na sera 
ya viwanda zitahusianishwa zaidi.

  Sekta ya afya ni muhimu kiuchumi na kijamii kama sekta kuu ya huduma, ni sehemu ya kuwekeza, kuzalisha ajira na 
kipato, ni sekta ya mafunzo ya ujuzi na ajira, na kukuza viwanda pia. Kwa hiyo, kuimarisha uhusiano katika uchumi wa 
ndani kwa kina na upana, kati ya huduma za afya na watoaji huduma wa viwandani na wafanyabiashara kunaweza 
kuimarisha maendeleo ya kiuchumi na kuboresha huduma za afya. Kwa sasa, mahitaji ya dawa nchini Tanzania 
kwa kiwango kikubwa yanatoshelezwa kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo, ripoti hii inapendekeza kipaumbele kiwekwe 
katika kusaidia viwanda vya ndani vinavyozalisha dawa na vifaa tiba, na kutumia sera  za uingizaji baadhi ya bidhaa 
zinazolinda sekta  hii. Hatua za makusudi zinahitajika ili manunuzi ya umma yafanywe kwa wazalishaji wa ndani na 
kuhamasisha wahisani kusaidia viwanda vya ndani kwa sekta ya afya. 

•  Kuwajengea uwezo wanawake kuziba pengo la usawa wa kijinsia kwa ajili ya maendeleo ya binadamu

  Fursa sawa ya elimu kwa wasichana na wanawake ni muhimu ili kupata usawa wa kijinsia, kupunguza vifo vya watoto, 
kupunguza ndoa za utotoni na kuzalisha viongozi wanawake. Katika miaka ya hivi karibuni, serikali imepiga hatua 
kubwa katika kuboresha fursa za elimu kwa wasichana, hususan katika shule za msingi na sekondari. Hata hivyo, 
wanawake bado ni wachache katika elimu ya juu, jambo linalowazuia kupata nafasi za juu za ajira na zenye malipo 
mazuri. Hivyo, kuondoa pengo la usawa wa jinsia katika elimu na ujuzi ni lazima vipewe kipaumbele sana. Wakati 
huohuo, wahamasishwe kusoma zaidi masomo ya sayansi ili kuwajengea uwezo thabiti kwenye soko la ajira. Mafunzo 
zaidi na maalumu yanatakiwa kutolewa na serikali, na waajiri, pamoja na mpango maalumu wa mafunzo kwa msaada 
wa wahisani mbalimbali yenye lengo la kutoa fursa zaidi kwa wanawake. Pia, kupanua hifadhi ya jamii ni njia ya 
uhakika ya kupunguza umaskini na ukandamizaji pamoja na kuziba pengo la jinsia; na hivyo kupata haki za msingi za 
wanawake na familia zao.

•  Sera na mipango jumuishi ya kijamii na kiuchumi inatakiwa kulenga makundi yaliyotengwa na 
kusahauliwa

  Tofauti ya kipato, mali na fursa mbalimbali yalikuwa ni masuala makuu katika kipindi baada ya uhuru miaka ya 1960 
nchini Tanzania. Leo, jamii ya Tanzania bado inazo tofauti kubwa miongoni mwa makundi ya kijamii, jambo linalohitaji 
kushughulikiwa katika mchakato wa mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu. Katika ngazi ya kisera, serikali 
itatakiwa kupata na kutumia taarifa mbalimbali ili kuwatambua na kuwalenga watu walioachwa nyuma. Sera na 
mipango itatakiwa kujumuisha hifadhi ya jamii yenye tija ili kuondoa umaskini (kwa mfano, kwa kuhusianisha shughuli 
za umma na maisha) na kuchangia mageuzi mwafaka. Jitihada za kuwa na usawa wa kijinsia lazima zifanywe 
kipaumbele mahsusi ili kufikia maendeleo jumuishi. 

• Serikali ina jukumu la kimkakati katika mageuzi ya kitaifa

  Uzoefu unaonyesha kwamba hata nchi zilizofanikiwa hazikupata mageuzi ya kiuchumi kwa kutegemea tu nguvu za 
soko huria. Bali serikali zilikuwa na wajibu muhimu wa kuhakikisha kwamba ukuaji wa uchumi unaleta mageuzi bora 
ya kijamii. Kwa kuachana na sera zake wakati kipindi cha marekebisho ya uchumi, Serikali ya Tanzania iliacha jukumu 
lake katika mabadiliko ya uchumi. Hivyo, katika kipindi kijacho, Serikali itatakiwa kufanya mkakati wa kusimamia nguvu 
za soko, kushughulikia udhaifu wa soko, kutoa bidhaa muhimu zinazotegemewa na soko, kuhimili uchumi mkubwa, 
na kutekeleza sera zinazoboresha mazingira ya biashara. Pia, muundo wa kitaasisi utahitajika ili kuhakikisha kwamba 
sekta au wizara mbalimbali hazifanyi kazi kila moja peke yake bali kama kitu kimoja.

•  Utashi wa kisiasa, uongozi thabiti, na umiliki wa jamii ni muhimu ili kupata mageuzi endelevu ya kiuchumi 
na maendeleo ya binadamu.

  Uzoefu wa kipindi kilichopita unaonyesha kwamba utashi wa kisiasa na uongozi wenye dhamira ya dhati ni muhimu 
ili kupata mageuzi ya kiuchumi pamoja na maendeleo ya binadamu. Kimsingi uongozi wenye  mtazamo na dhamira 
wa Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanzania, ulisisitiza maendeleo ya watu katika muundo wa sera 
ya taifa na ulikuwa na uwezo wa kushawishi viongozi na wadau wengine kutekeleza mipango ya maendeleo. Vivyo 
hivyo, jitihada za karibuni za serikali ya Tanzania kuhamasisha jamii kushiriki na kumiliki mipango ya maendeleo 
zinatia matumaini, aidha mchakato wa kuhamasisha wananchi kusaidia juhudi za serikali katika maeneo wanayoishi, 
zinatakiwa zitaasisishwe ili ziwe endelevu zaidi.
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Hitimisho 

Kama uchambuzi wa ripoti hii ulivyoonyesha, Tanzania ina nafasi kubwa ya kujifunza kutokana na uzoefu wake 
wa maendeleo pamoja na wa nchi nyingine ambazo zimeunganisha malengo yake ya kiuchumi na sera ya jamii ili 
kuyafikia mageuzi ya kimuundo. Kimsingi, katika nchi zilizofanikiwa serikali imeshiriki katika kuhakikisha kuwa 
ukuaji wa uchumi unaleta matokeo tarajiwa kwa jamii husika. 

Jambo muhimu ni kwamba mbinu zilizotumika zilikuwa jumuishi na shirikishi; michakato mbalimbali ilitumika 
ili kuhakikisha kwamba huduma za jamii zililenga idadi kubwa ya watu na taratibu kwa ajili ya mageuzi ya 
kiuchumi  yaliyolenga kushirikisha wananchi wote. Viwango vya juu vya matumizi kwenye huduma za msingi za 
jamii viliendelezwa, na kuhusianishwa na shughuli za uzalishaji. Mafanikio haya yanaonyesha kwamba mageuzi 
ya kimuundo yanayokwenda sambamba na viwango vya juu vya maendeleo ni mambo yanayowezekana ikiwa 
vipaumbele vya kiuchumi na kijamii vinafungamanishwa kwa usahihi na rasilimali zinagawanywa kimkakati na 
kwa ufanisi.

Pengine, jambo la muhimu zaidi, maendeleo yanayolenga watu yalikuwa msingi katika kuandaa sera za serikali 
katika kipindi cha baada ya uhuru wa Tanzania. Sera zote zilikuwa na malengo mawili, ikijumuishwa na ule 
Mkakati wa Kiwanda vya Msingi, ilikuwa kuyafikia mabadiliko ya kimuundo pamoja na kujitegemea. Kwa msingi 
huo, Mpango wa Miaka Mitano wa sasa unarejelea madhumuni haya mawili ya kujenga uchumi wa viwanda ili 
kuchochea mageuzi ya kiuchumi na kuboresha maendeleo ya binadamu nchini Tanzania. Kutokana na kuhusianisha 
vipaumbele vya kijamii na kiuchumi sambamba na mazingira, mpango unaakisi Ajenda ya Maendeleo Endelevu 
ya 2030. 
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Katika zama hizi, maendeleo ya Tanzania 
yanachagizwa na mikakati mikubwa mitatu: yaani, 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Mpango wa 
Muda Mrefu wa 2011/12 – 2024/25 na Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21. 
Lengo hasa la mikakati hii ni kuhakikisha kwamba 
mpaka kufikia mwaka 2025, Tanzania inakuwa nchi 
ya kipato cha kati, ikiwa na kiwango cha juu cha 
maendeleo ya binadamu na pato la mwaka la zaidi 
ya dola 3,000 za Marekani kwa kila mtanzania. 
Kielelezo kikuu cha maendeleo ya Tanzania katika 
kipindi hiki kitakuwa mageuzi ya kiuchumi kutoka 
uchumi unaotegemea kilimo chenye tija ndogo 
hadi uchumi wa kati unaotegemea viwanda, 
ukiambatana na sekta muhimu na inayokua kwa 
kasi ya huduma.

Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2017 ni 
ya pili katika ya kitaifa kwa Tanzania. Dhima ya ripoti 
hii Sera ya Kijamii Katika Muktadha wa Mageuzi ya 
Kichumi – dhima ambayo ilichaguliwa mahsusi ili 
kujenga katika mawazo ya ripoti iliyotangulia yaani 
THDR 2014. Msingi mkuu wa THDR 2014 ulikuwa 
kwamba ili mageuzi ya kiuchumi yaweze kufanikisha 
maendeleo ya binadamu, ni muhimu kwa mchakato 
huu uende sambamba na utengenezaji wa ajira, 
ukuzaji wa kipato na utoaji wa huduma za kijamii. 
THDR 2017 inajenga katika ripoti iliyotangulia 
kwa kuchambua nafasi ya sera za kijamii na utoaji 
huduma katika mchakato unaoendelea wa mageuzi 
ya kiuchumi nchini Tanzania. 

“…..mageuzi ya kiuchumi yanayolengwa na Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025 ni mchakato 
unaoongozwa na sekta ya viwanda, unaolenga katika kujenga uchumi wenye kuhimili ushindani na 
kupelekea Maendeleo ya Binadamu. Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa ndio mwongozo wa kuyafikia 
mageuzi haya ya kiuchumi pamoja na kujenga jamii ambayo wananchi wake wote wanashiriki kikamilifu 
katika mchakato wa maendeleo. Mpango wa pili wa Maendeleo wa Taifa unafanya hivi kwa kuonanisha 
ujenzi wa viwanda na ukuzaji wa rasilimali watu”

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa, ukurasa wa 37, Sura ya Kwanza   

“…..katika muktadha wa maendeleo, hakuna shaka kwamba nafasi ya sera za kijamii katika mataifa 
yanayoendelea inabidi ipewe msisitizo mkubwa zaidi ya vile zinavyopewa katika mataifa yaliyoendelea.  
Vile vile, ni muhimu pia sera za kijamii zitazamwe kama nyenzo ya kubadilisha kabisa hali za kiuchumi za 
wananchi na wala sio kwa mtazamo wa kuwapunguzia tu wananchi madhira ya umaskini bila kuwakomboa 
moja kwa moja”

~ Mkandawire, Sura ya 3

“…..maendeleo yasitazamwe tu kama mchakato wa ulimbikizaji mali yaani kukuza pato la taifa uwezo 
wa taifa bali kama mageuzi ya kitaasisi katika muundo wa jamii. Hivyo basi, Maendeleo ya Tanzania 
yanahitaji kuanzishwa kwa shughuli ambazo zinalenga katika kuipatia jamii mahitaji ya msingi (chakula, 
makazi, afya, elimu, mawasiliano na uchukuzi) yakizingatia pia nafasi ya ubunifu wa wananchi na utunzaji 
wa mazingira”

~ Rweyemamu, Sura ya 3

www.thdr.or.tz




