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01
KWA NINI NI VIZURI KUPANGA?

Manufaa ya upangaji:

   Kuweka utararibu mzuri wa kuishi kwa 
pamoja.

   Kutumia vizuri eneo la ardhi lililopo.

   Kutenga maeneo ya wazi kwa kupumzikia, 
na pia kwa ajili ya ujenzi wa shule, zahanati 
na kadhalika.

   Kuhakikisha kuwa kila eneo linafikika kwa 
urahisi, linapata hewa nzuri ya kutosha 
pamoja na mwanga wa kutosha.

   kupunguza gharama za kupitisha bomba 
za maji pamoja na bomba za maji 
machafu/taka.

   kuondoa migongano baina ya wakazi 
wa eneo hilo.
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02
AINA YA MIUNDO YA MIJI

Muundo wa mji ni fursa muhimu na ya kipekee kwa ajili ya upangiliaji wa barabara, maeneo ya 
kupumzika, vitalu vya nyumba na kadhalika. Inafaa kuchagua aina ya muundo  wa mji utakaokidhi 
mahitaji yenu.

GRIDI
Aina hii ya muundo  ni gridi ya mraba au mstahili. 
Ni muundo mstahili ulio rahisi ambao unafaa kwa 
kuweka mandhari mazuri hasa kwenye maeneo 
ya miteremko/miinuko. Jinsi ya kuutumia muundo 
huu, angalia mfano namba 2B.

BUMBA/VISHADA
Kwenye aina hii ya muundo, vitalu vnapangwa 
kuzunguka maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya  
kupumzikia watu. Kuujua muundo huu angalia 
mfano namba 2C.

TOMEA
Kwenye aina hii ya muundo, barabara na vitalu 
vinakuwa vimezunguka maeneo ya kupumzikia 
ambayo yako katikati ya makazi ya watu. Jinsi ya 
Kuujua muundo huu angalia mfano namba 2A.

MGONGO
Muundo wa aina hii unakuwa na barabara kuu 
inayopita katikati ya makazi ya watu na unafaa sana 
kwenye maeneo yenye vitalu vyembamba. Kuujua 
muundo huu angalia mfano namba 1.

GRIDI

BUMBA/VISHADA

TOMEA

MGONGO
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Kumbuka kuwa sio barabara zote zenye upana wenye kufanana. Kuna aina nne za barabara 
zenye upana tofauti:

ATERI (24m)

UNGANISHI (16m)

ZA MITAA (10m)

ATERI BARABARA 
Hii ni barabara yenye kuunganisha eneo 
lenu na maeneo mengine ya mji; ni 
barabara kubwa kuliko zote na huwa na 
njia mbili kwa kila upande. Upana wake 
ni lazima uwe mita 24.

BARABARA UNGANISHI
Inaunganisha makazi yenu na maeneo 
mengine yanayowazunguka. Upana 
wake lazima uwe mita 16. 

BARABARA ZA MITAA
Hizi zinaunganisha makazi pamoja na 
mitaa yenyewe kwa yenyewe. Upana 
wa barabara hizi lazima uwe mita 10.

NJIA ZA KUPITAA KWA MIGUU
Hizi zinaunganisha maeneo ya 
kupumzikia au miraba pamoja na 
nyumba za kuishi watu, na zinatumika 
kwa watembea kwa miguu tu. Upana 
wao ni lazima uwe mita 4.

03
AINA YA BARABARA

Mistari inayogawa barabara zinazopita 
maeneo ya makazi

3m 3m
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4m
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2,5m

2,5m2,5m 2,5m 2,5m

1,8m

2,5m6,5m

3m 3m

6,5m

NJIA ZA WAENDA 
KWA MIGUU (4m)
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1. Chora barabara unganishi kuanzia katikati ya 
kitalu kifupi kwa eneo, kama inavyoonekana 
kwenye picha.

2. Chora barabara za mitaa  kwa utaratibu 
wa pembe katikati ya njia kuu na ukingo wa 
kiwanja, kama inavyoonekana kwenye picha. 
Upana  kati ya ekseli mbili usizidi mita 50. Kama 
kitalu ni zaidi ya urefu wa mita 300, chora njia 
za watembea kwa miguu ziwe sambamba na 
njia kuu inayogawa upande mrefu wa kitalu.

5. Tenga asilimia 8 ya maeneo yote ya viwanja 
kwa ajili ya maeneo ya kupumzikia, asilimia 5 kwa 
ajili ya shule na nyumba za starehe, vyote vikiwa 
karibu na barabara kuu.

4. Chora viwanja vyenye ukubwa unaokidhi 
mahitaji (mf. 10x20, 20x20, n.k.).

3. Tumia upana wa mita 16 kuchora barabara 
unganishi (mita 8 kwa kila upande wa mstari 
wa kati), mita 10 kuchora barabara za mitaa 
(mita 5 kila upande wa mstari wa kati) na mita 
4 kuchora njia za watembea kwa miguu.

MFANO WA 1: VIWANJA VYEMBAMBA

KAMA ENEO NI LEMBAMBA NA REFU, FUATA HATUA HIZI WAKATI WA KUPIMA NA KUCHORA: 

1.

2.

3.

4.

5.

MGONGO

Mstari wa katikati wa 
barabara za mitaa

Mstari wa katikati wa 
barabara unganishi

Ili kuchora mpango wa makazi/viwanja, kwanza unahitaji kuweka ukubwa wa kitalu cha mtu binafsi 
unachohitaji kukitengeneza. Maelekezo yafuatayo huzingatia kitalu cha 10x20 (200m2), ambayo 
inaweza kuongezwa kwa urahisi kuunda kitalu cha 20x20 au 20x30. Kwa ujumla, dhana ya msingi na 
mbinu inavyoonekana hapa inaweza kuchukuliwa kwa urahisi katika kitalu chenye ukubwa wowote. 

04
JINSI YA KUCHORA MIPANGO  YA MAKAZI
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1. Chora barabara unganishi ili ziunganishe barabara 
zinazozunguka maeneo ya makazi. Katikati ya eneo 
ni pale ambapo barabara hizo zinapopishana.

2. Chora eneo la kupumzikia katikati ya eneo la 
makazi. Ukubwa wa eneo la kupumzikia ni sawa na 
ukubwa wa eneo lote la makazi gawanya kwa 40. Kwa 
mfano, kama eneo lote ni la mraba wa mita 90,000, 
basi eneo la kati kwa ajili ya kupumzikia litakuwa mita 
za mraba 2,250.  

Chora  baadhi ya barabara za mitaa kuanzia katikati ya 
makazi, na nyingine ziwe sambamba na umbopande 
za makazi. Upana wa vitalu kati ya barabara 
sambamba ni 40.

5. Jumla ya ukubwa wa eneo lote likigawanywa kwa 18 
ndilo eneo litakalotumika kwa ajili ya maeneo mengine ya 
kupumzikia. Vipangilie maeneo yake kiasi kwamba vyote 
havitakuwa zaidi ya umbali wa mita 300 kutoka vilivyopo 
vingine. Tenga maeneo mengine karibu na maeneo ya 
kupumzikia kwa ujenzi wa shule na majengo ya starehe.

4. Chora viwanja vyenye ukubwa unaokidhi mahitaji 
(mf. 10x20, 20x20, n.k.).

3. Tumia upana wa mita 16 kuchora barabara 
unganishi (mita 8 kila upande wa mstari wa kati wa 
barabara) na upana wa mita 10 kuchora barabara za 
mitaa kuunganisha  bumba/shada (mita 5 kwa kila 
upande wa mstari wa kati wa barabara).

MFANO WA 2: ENEO LA ARDHI LENYE UMBO LA KAWAIDA

IKIWA ENEO NI TAMBARARE FUATA HATUA ZIFUATAZO: 

A) KAMA MNAHITAJI ENEO KUBWA LA KUPUMZIKIA 
LIWE KATIKATI YA MAKAZI, FANYENI YAFUATAYO: 

1.

2.

3.

4.

5.

TOMEA

Mstari wa katikati wa 
barabara za mitaa

Mstari wa katikati wa 
barabara unganishi

Eneo la 
kupumzikia
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B) KAMA MNATAKA MUUNDO RAHISI 
FANYENI YAFUATAYO:

1. Chora barabara unganishi  ili iunganishe 
barabara  zilizopo kwenye eneo/makazi.

2. Chora gridi ambayo itatengeneza mistatili 
yenye ukubwa wa mita 134 kwa mita 96.  

5. Tenga maeneo kwa ajili ya kupumzikia, ujenzi 
wa shule na jengo la starehe, yote yakiwa karibu 
na barabara/njia kuu.

6. Asilimia 8 ya ukubwa wa eneo lote litengwe 
kwa ajili ya meneo ya kupumzikia. Asilimia 5 kwa 
ajili ya maeneo ya shule, na jengo la starehe. 
Viwanja vyote visiwe mbali ya mita 300 
kutoka kwenye maeneo ya kupumzikia.

4. Kwa kila kitalu chora viwanja vyenye ukubwa 
unaokidhi mahitaji (mf. 10x20, 20x20, n.k.).

3. Tumia upana wa mita 16 kuchora barabara 
unganishi (mita 8 kila upande wa mstari wa kati) 
na upana wa mita 10 kuchora barabara za mitaa 
(mita 5 kila upande wa mstari wa kati).

1.

2.

3.

4.

5.

GRIDI 
Mstari wa katikati wa barabara

Mstari wa katikati wa 
barabara za mitaa

Mstari wa katikati wa 
barabara unganishi
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Kila kiwanja cha kawaida kinapitiwa na barabara (4m)
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1. Choreni barabara unganishi ili iweze 
kukutana na barabara zingine kwenye maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya kupumzikia.

2. Gawa viwanja kwa utaratibu wa bumba/
vishada. Kila kishada kiwe na ukubwa wa mita 
za mraba 15000. Kwa mfano, kama eneo lote 
lina ukubwa wa mita za mraba 90,000 , basi 
mtakuwa  na vishada 6.

3. Chora eneo la kupumzikia katikati ya kila 
kishada; eneo hilo lisipungue ukubwa wa mita za 
mraba 1200.

4. Tumia upana wa mita 16 kuchora barabara 
unganishi (mita 8 kila upande wa mstari wa kati wa 
barabara), upana wa mita 10 kuchora barabara za 
mitaa kuunganizha na barabara kuu na maeneo ya 
kupumzikia (mita 5 kila upande wa mstari wa kati 
wa barabara) na upana wa mita 4 kwa ajili ya njia ya 
watembea kwa miguu, ambazo pia zitaunganisha 
maeneo yote ya kupumzikia.

5. Tenga maeneo yenye ukubwa unaokidhi 
mahitaji (mf. 10x20, 20x20, n.k.). Kisha kwenye 
kila kishada, tenga maeneo ya ujenzi wa shule na 
jengo la starehe.

C) KAMA MNAPENDA WAKAZI WAWE NA FURSA YA 
KUKUTANA MARA KWA MARA, FANYENI YA FUATAYO:

1.

2.

3.

4.

5.

BUMBA/
VISHADA

Mstari wa katikati wa 
barabara za mitaa

Mstari wa katikati wa 
barabara unganishi
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Ukubwa wa kitalu: 200 m2 (10x20)

Ukubwa wa kitalu: 150 m2 (10x15) Ukubwa wa kitalu: 120 m2 (8x15)

Ukubwa wa kitalu: 400 m2 (16x25)
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