
pamoja na vifaa vingine vya kufundishia. Kwa mfano, katika mkoa wa Mwanza, hadi 
kufikia mwaka 2010 kulikuwa na upungufu wa madarasa 10,820, sawa na asilimia 54; 
na upungufu wa nyumba za walimu 16,271, sawa na asilimia 85.Hali hii inakwamisha  
maendeleo ya elimu kwa watoto, na ya taifa kwa ujumla. Aidha, inachangia pia kupanuka 
kwa pengokatiya matajiri na maskini nchini.

Kwa kutambua umuhimu wa usawa wa kijinsia katika kuchochea maendeleo ya kijamii, 
kiuchumi na kisiasa, Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, 
pamoja na Wizara ya Elimu zimekuwa zikifanya jitihada mbalimbali za kuleta usawa wa 
kijinsia nchini. Katika mwaka 2011, Serikali ilizindua harambee ya ujenzi wa mabweni 30 
ya wasichana katika shule za Halmashauri za Wilaya 8, ambapo katika kanda ya Ziwa, 
Wilaya za Geita na Musoma zitapata fedha kwa ajili ya ujenzi huo.

Afya bora ni nguzo na raslimali muhimu katika kuchangia maendeleo nchini, hususan 
katika kuboresha hali yamaisha na kupunguza umaskini. Kwa mantiki hii Serikali 
imeongeza ujenzi wa hospitali, 
zahanati na vituo vya afya katika 
mikoa iliyopo katika kanda ya 
Ziwa; lengo likiwa ni kurahisisha 
na kuboresha upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wananchi 
wote.  Taarifa za Ofisi ya Takwimu 
ya Taifa zinaonesha ongezeko 
la vituo vya kutolea huduma za 
afya katika Kanda ya Ziwa kama 
inavyooneshwa kwenye mchoro 
ufuatao:

Ongezeko hili la vituo ya kutolea huduma za afya limechangia kupunguza vifo vya 
watoto katika kanda ya Ziwa kama inavyooneshwa kwenye mchoro ufuatao: 

Changamoto iliyopo 
katika sekta ya afya 
kwenye Kanda ya Ziwa, 
ni uwepo wa vituo 
vingi vya huduma za 
afya ambavyo vyote 
vinahudumiwa na ghala 
moja tu la dawa, ambalo 
halitoshelezi mahitaji 
ya dawa na vifaa tiba.
Kwa sababu hiyo, kuna 

upungufu mkubwa wa vifaa, na madawa yanayohitajika kukidhi mahitaji halisi ya 
wagonjwa.

Katika kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama,Serikali imekuwa ikiboresha 
huduma za maji mijini na vijijini kwa kujenga, kupanua na kukarabati miradi ya maji 
ya kitaifa. Katika Kanda ya Ziwa, miradi mikubwa ya kitaifa ni pamoja na mradi wa 
kutoa maji toka Ziwa Victoria kwa ajili ya matumizi ya wananchi wapatao 450,000 
katika miji ya Kahama na Shinyanga. Mpango uliopo ni kupanua mradi huo ili kuwafikia 
watu wapatao milioni moja ifikapo mwaka 2025. Mradi wa Maji wa Mgango/Kiabakari/
Butiamauna uwezo wa kuwapatia maji zaidi ya wananchi 60,000 katika vijiji 13. Pia, 
Serikali imeanzisha Mradi wa maji wa Maswa mkoani Shinyanga unaohudumia wakazi 
wa mji wa Maswa pamoja na vijiji vya Zanzuli, Malita, Buyubi, Dodoma, Hinduki, 
Mwadila, Mwabayanda na Mwasita.Miradi mingine ya maji safi iliyoanzishwa ni  Wegero 
(Musoma), Mwanjoro (Meatu), Seke Ididi (Kishapu), Habiya (Bariadi), Bundaza 
(Missenyi), Rulenge (Ngara) na mradi wa maji wa Geita wenye uwezo wa kuhudumia 
wakazi 68,500. 

Changamoto kubwa iliyopo kwenye usimamizi wa rasilimali za maji ni kupungua na 
kuharibika kwa vyanzo vya maji kutokana na shughuli za kibinadamu. Changamoto 
nyingineyo ni ongezeko la idadi ya watu katika miji mikubwa,ikilinganishwa na rasimali 
za upanuzi wa huduma za maji mijini.Miundombinu ya maji iliyojengwa haitoshelezi 
mahitaji ya idadi ya watu waliopo, mfano katika miji ya Ngudu, Magu, Geita na Ukerewe, 

Shinyanga
Ishololo, Bukombe na 
Mangwila; 

Nyida, Shinyanga (hekta 289); Itilima, Shinyanga 
(hekta 225); Masengwa, Shinyanga (hekta 337); 
Itilima; Bubale/Masegwa; Malampaka;Bukigi, 
Maswa (hekta 150); Mwagwila (Meatu); 
Kinamwigulu (Maswa)

Mara

Nyamitita(Serengeti);Rabuor 
(Rorya); Kisangwa (hekta 
650); Mesaga (hekta 170); 
Maneke (hekta 200);  
Masinono (Butiama), 
Kisangwa (Bunda); 

Buswahili (Musoma), Balili (Bunda), Ochuna 
-Tarime(hekta 300) Bwanza (hekta 20) na 
Tamau (hekta 20); Kahangara (hekta 20); 
Mkoma (hekta 20); Nyabangu (hekta 20), 
Chanyauru (hekta 20); Nyatwali (hekta 20) 
Butiama-Musoma (hekta 320); Suguti-Musoma 
hekta 2,000); Namhula; Bugelela-Serengeti; 
Kahanga (Kahama)

Geita
Lwenge (Geita); Nampangwe (Bukombe), 
Nyisanzi (Chato) 

Simiyu Nampangwe
Lutubiga (Busega); 
Mwasubuya (Bariadi)

Matumizi ya mabwawana skimu za umwagiliaji yameongeza eneo la ardhi ya kilimo 
cha umwagiliaji, ambapo katika mkoa wa Shinyanga eneo la umwagiliaji limeongezeka 
kutoka hekta 3,785 mwaka 2002 hadi kufikia zaidi ya hekta 30,000 mwaka 2009. 
Vilevile Mkoani Mwanza, kilimo cha umwagiliaji kimeongezeka kutoka hekta 1,173 
mwaka 2005 hadi hekta 3,532 mwaka 2010.

Takwimu za Wizara ya Kilimo na Ushirika zinaonyesha kuwa kilimo cha umwagiliaji 
kimechangia ongezeko la uzalishaji wa mazao ya chakula kama vile mahindi, mpunga, 
mihogo, mtama na viazi vitamu kutoka tani 316,187 mwaka 2002 hadi tani 686,066 
mwaka 2013 katika mkoa wa Shinyanga.Vilevile katika mkoa wa Mwanza,uzalishaji wa 
mazao mbalimbali ya chakula umeongezeka kutoka tani 685,642 mwaka 2005 hadi 
tani 968,654 mwaka 2010; sawa na ongezeko la asilimia 41. Mafanikio haya katika sekta 
ya kilimo yamechangiwa pia na chuo kikubwa cha utafiti wa kilimo cha Kanda kilichopo 
Ukiriguru ambako kinazalisha mbegu bora za mazao ya chakula na biashara.

Pia, Wizara kupitia Vituo vya Utafiti vya Uyole, Mlingano na Selian ilisambaza teknolojia 
ya Kilimo Hifadhi katika Kanda ya Ziwa, kupitia Halmashauri  za wilaya za Bukoba, Bunda, 
Magu, Serengeti, Meatu, Maswa, Sengerema na Geita, ambapo wakulima huzingatia 
kanuni za kilimo hifadhi. Hii imepelekea ongezeko la tija katika zao la mahindi kutoka 
magunia 3 mwaka 2005 hadi wastani wa magunia 20 kwa ekari katika mwaka 2013. 

Katika kutekeleza Dira 2025, Serikali imeendelea kuhakikisha elimu ya msingi inatolewa 
kwa watoto wote, ambapo mwaka 2000, Serikali iliondoa ada katika shule za msingi za 
Serikali ili kila mtoto aweze kupata elimu ya msingi. Mafanikio yameonekana zaidi katika 
mkoa wa Shinyanga ambapo kwani takwimu za Wizara ya Elimu zinaonesha kumekuwa 
na ongezeko la idadiya watoto wenye umri kati ya miaka 7 hadi 13 wanaosoma katika 
shule za msingi,kutoka asilimia 83.9 mwaka 2003 hadi kufikia asilimia 92.9 mwaka 
2013. Katika mikoa wa Mara, Kagera na Mwanza idadi imepungua. Hali hii imechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na tatizo la utoro wa wanafunzi na baadhi ya wazazi kutokuwa na 
uelewa wa kutosha juu ya umuhimu wa elimu kwa mtoto.

Changamoto kubwailiyopo ni kiwango duni cha elimu inayotolewa katika ngazi zote 
za elimu, kutokana na upungufu wa walimu, nyumba za walimu, madarasa, vitabu 

UTEKELEZAJI WA DIRA YA TAIFA YA 
MWAKA 2025:KANDA YA ZIWA

1.	 Utangulizi
Toleo hili la Darubini ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 linaelezea utekelezaji 
wa Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 katika mikoa ya Kanda ya Ziwa.  Mikoa hiyo 
ni Mwanza, Kagera, Geita, Simiyu, Marana Shinyanga.Toleo hili litaonesha ni kwa 
kiasi gani Serikali imetekeleza nguzo zote za Dira 2025 katika Kanda hii. Nguzo 
hizo ni: (i) Kuboresha hali ya maisha ya Watanzania; (ii) Kuwepo kwa mazingira ya 
amani,utulivu na umoja; (iii) Kujenga utawala bora na utawala wa sheria; na (iv) 
Kujenga uchumi imara unaoweza kuhimili ushindani kutoka nchi nyingine.

2.	 Utekelezaji wa nguzo za  Dira 2025
Pamoja na kuelezea hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali kutekeleza nguzo 
za Dira 2025 katika Kanda ya Ziwa, sehemu hii inaelezea mafanikio yaliyopatikana 
na changamoto zilizopo. 

2.1	 Utekelezaji wa nguzo ya kwanza ya Dira 2025

Nguzo ya kwanza ya Dira 2025 iliweka malengo yafuatayo: Kuwa ifikapo mwaka 
2025 Tanzania: (i) iwe na usalama wa chakula; (ii) itoe elimu ya msingi kwa watoto 
wote; (iii) uwepo usawa wa kijinsia kwenye masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa; 
(iv) iwe na huduma bora za afya kwa wananchi wote; (v) itoe huduma bora za afya 
ya uzazi kwa rika mbalimbali; (vi) ipunguze vifo vya watoto wachanga na vifo vya 
wanawakevitokanavyo na uzazi; (vii) kuwepo na maji safi na salama; (viii) wastani 
wa umri wa kuishi uongezeke kufikia kiwango cha nchi za kipato cha kati; na (ix) 
iondokane na umaskini uliokithiri. Sehemu hii itaeleza jinsi gani Serikali imetekeleza 
malengo hayo katika Kanda ya Ziwa na changamoto zilizopo.

Katika kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula, Serikali ya Tanzania imekuwa 
ikigharamia miradimbalimbali ya kuendeleza kilimo cha umwagiliaji nchini ili 
kukuza uzalishaji katika sekta ya kilimo na kuwawezesha wananchi wote kumudu 
bei za vyakula.Miradi hiyo inatekelezwa kupitia Programu ya Kukuza Maendeleo 
katika Sekta ya Kilimo nchini (ASDP1), Mpango Kabambe wa Umwagiliaji Maji 
Mashambani (NIMP2),Mpango wa Kuendeleza Kilimo cha UmwagiliajiMaji 
Mashambani katika Mwambao wa Ziwa Viktoria, Mipango ya Maendeleo ya Kilimo 
Wilaya (DADPs3),Programu Husishi ya Kilimo cha Umwagiliaji Maji Mashambani 
(PIDP4) na miradi mingine ya maendeleo ya kilimo kwa kushirikiana na wafadhili 
wa nchi mbalimbali.Baadhi ya skimu na mabwawa ya umwagiliaji yaliyojengwa na 
kukarabatiwa chini ya programu hizo katika mikoa iliyopo Kanda ya Ziwa kuanzia 
mwaka 2000 hadi 2013 yameainishwa katika jedwali lifuatalo:

Skimu na Mabwawa ya Umwagiliaji Yaliyojengwa na Kukarabatiwa

Mkoa Mabwawa ya umwagiliaji 
yaliyojengwa Skimu zilizojengwa/kukarabatiwa

Mwanza
Miyogwezi (Ukerewe); 
Luhala (Kwimba); 
Sukuma (Sengerema) 

Igongwa (Misungwi); Ukerewe (hekta 200); 
Kalemela-Magu (hekta 20); Mbarika-Misungwi 
(hekta 45); Luchili (hekta 500); Nakatunguru 
(hekta 20); Kimiza; Luhala; Shilanoma; Katuguru-
Sengerema (hekta 400); Sawenge na Chabura-
Magu; Nyambeho, Misungwi (hekta 180); 
Kimiza Kwimba (hekta 153); Shilanona, Kwimba 
(hekta 201);Igenge (Misungwi)

Kagera
Nkenge-Bukoba (hekta 40)
Nyaishozi, Karagwe (hekta 
50)

Nkenge-Bukoba (hekta 500); Bugorora-
Bukoba (hekta 100); Bigombo (Ngara); 
Kyakakera (Missenyi);  Kyamyorwa (Muleba);  
Mwiruzi (Biharamulo)

1	 Agricultural Sector Development Programme
2	 National Irrigation Master Plan
3	 District Agricultural Development Programmes
4	 Participatory Irrigation Development Programme



katika mkoa wa Mwanza.

Ili kuondoa umaskini uliokithiri kwa wananchi,hususan waliopo vijijini, jitihada 
zilizofanywa na Serikalini pamoja na kuanzishwa kwa Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini (PSSN5) unaotekelezwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF6 kuanzia 
mwaka 2000, kwa kushirikiana naBenki ya Dunia. Katika kanda ya Ziwa, mpango huo 
umekuwa ukitekelezwa wilayani Bunda (Mara), ambapo wananchi 1,269 katika vijiji 20 
wamenufaika. 

2.2	 Utekelezaji wa nguzo ya pili ya Dira 2025

Nguzo ya pili ya Dira 2025 inalenga kuimarisha amani, utulivu na umoja wa nchi ili 
kustawisha maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Sehemu hii itaeleza jinsi gani 
Serikali imetekeleza malengo hayo katika Kanda ya Ziwa na changamoto zilizopo. 
Pamoja na kwamba ni jukumu la kila Mtanzania na kila raia mwema kushiriki kikamilifu 
kulinda amani na utulivu wa nchi, Serikali imekuwa ikiongoza jitihada hizo kwa kutumia 
Majeshi ya Ulinzi na Usalama, kupitia operesheni mbalimbali, kukamata wahalifu na 
kuwashitaki kwa mujibu wa sheria. Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania 
imepiga hatua kubwa katika kukabiliana na tatizo la uhamiaji haramu nchini kupitia 
operesheni maalumu iliyopewa jina la ‘Operesheni Kimbunga’, kwa lengo la kuwaondoa 
nchini watu wote ambao hawana uraia au haki ya kisheria kuishi nchini. Katika mikoa 
iliyopo Kanda ya Ziwa, Jeshi la Polisi na Idara ya Uhamiaji wamefanikiwa kukamata 
wahamiaji haramu 209 mkoani Kagera na 50 mkoani Geita, kutoka nchi za Burundi, 
Rwanda, Congo na Uganda. Pamoja na juhudi hizo, katika kanda ya Ziwa kumekuwa 
na matukio mengi yauvunjifu wa amani, kama vile mauaji ya albino na vikongwe, 
yaliyochochewa kwa kiasi kikubwa na imani za kishirikina Jeshi la Polisi linaendelea na 
juhudi za kuhakikisha kuwa wahusika wote wa matukio hayo ya uvunjifu wa amani 
wanakamatwa na kufikishwa mahakamani, ili wahukumiwe kulingana na sheria za nchi. 

2.3	 Utekelezaji wa nguzo ya tatu ya Dira 2025

Nguzo ya tatu ya Dira 2025inalenga katika kuimarisha utawala bora na utawala wa 
sheria kwa kujenga jamii yenye sifa zifuatazo (i) maadili mema na kuthamini utamaduni; 
(ii) uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; (iii) isiyokuwa na rushwa na maovu 
mengine; na (iv) iliyoelimika na inayojiamini, inayojifunza kutokana na uzoefu wake na 
wa wengine, na yenye kumiliki na kubaini ajenda za maendeleo.

Ili kujenga uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria, mnamo mwaka 2007, Serikali 
ilianzisha Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ili kuondoa athari 
za rushwa katika maendeleo ya jamii kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. Taasisi hiyo 
imekuwa ikifanya tafiti mbalimbali ili kubaini mianya ya rushwa na kuweka mikakati 
ya kuitokomeza. Kwa mfano, katika mkoa wa Shinyanga TAKUKURU kwa kushirikiana 
na viongozi wa Halmashauri ya Mji na Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe iliweka 
mikakati wa kudhibiti mianya ya rushwa katika uvunaji wa mazao ya misitu. 

Serikali pia imekuwa ikifanya jitihada za kujenga jamii iliyoelimika na inayojiamini, 
ambapo mwaka 2014 Wizara ya Elimu kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI kwa mara ya kwanza ilianzisha maadhimisho ya Wiki ya Elimu nchini. 
Lengo la maadhimisho hayo ni kuelimisha umma juu ya umuhimu wa kila mwananchi 
kuchangia katika kuchochea ari ya kuwa na elimu bora. Jedwali lifuatalo linaonyesha 
idadi ya shule zilizopata tuzo kwa ufaulu mzuri katika kanda ya Ziwa:

Shule Zilizopata Tuzo kwa Ufaulu Mzuri katika Kanda ya Ziwa

Mkoa Shule za Msingi Shule za Sekondari Jumla

Geita 5 1 6

Kagera 320 11 331

Mara 165 7 172

Mwanza 224 20 244

Shinyanga 61 11 72

Simiyu 2 3 5

5	 Productive Social Safety Net
6	 Tanzania Social Action Fund

2.4	  Utekelezaji wa nguzo ya nne ya Dira 2025

Nguzo ya nne ya Dira 2025 inalenga katika kujenga uchumi imara unaoweza kuhimili 
ushindani kutoka nchi nyingine. Lengo hilo limepangwa kutimizwa kwa kujenga sekta 
shindani ya Viwanda, Biashara, Masoko na Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo ili 
kujenga uchumi endelevu na kufikia maendeleo ya viwanda kwa kiwango cha kati, 
ifikapo mwaka 2025. Moja ya Wizara zinazohusika katika kutekeleza nguzo hii ni 
Wizara ya Ujenzi, kupitia miradi ya ujenzi wa barabara na madaraja, ili kufungua fursa 
za maendeleo katika maeneo malimbali ya nchi ilikurahisisha usafirishaji na upatikanaji 
wa bidhaa na huduma.  Katika mikoa iliyopo Kanda ya Ziwa, Serikali imefanikisha ujenzi 
wa barabara zifuatazo kwa kiwango cha lami:

Barabara Zilizojengwa kwa Kiwango cha Lami Kanda ya Ziwa

Barabara Urefu wa barabara 
(kilometa)

Mwaka wa ujenzi 
hadi kukamilika

Mwanza
Sengerema - Usagara 40 km 2008 - 2010

PMMR Mwanza Mashariki 208.4 km 2007 - 2013

Geita

Geita - Usagara 90 km 2008 - 2010

Buzirayombo - Geita 100 km 2005 - 2008

Kyamyorwa - Geita 220 km 2008

Kyamyorwa - Buzirayombo 100 km 2005 - 2008

Kagera

Uyovu - Bwanga - Biharamulo 112 km 2012

Kyaka - Bugene 59.1 km 2013

Lusahunga - Isaka 382 km 2010 - 2013

Lusahunga - Rusumo - 
Kobero/Nyakasanza 150 km 2013 - (Unaendelea)

Mutukula - Bukoba - 
Biharamulo - Lusahunga 294 km 2009 - 2013

Shinyanga

Isaka - Ushirombo 132 km 2009 - 2013

Ushirombo - Lusahunga 110 km 2010 - 2013

Shinyanga - Mwigumbi - 
Maswa - Bariadi 171 km 2013 - (Unaendelea)

Mara Nyanguge - Musoma 183 km 2010 - 2013

Simiyu Simiyu/Mara (mpakani) - 
Musoma 85.5 km 2010 - 2013

Serikali pia imefanya jitihada kuongeza viwanda kwa ajili ya kuongeza thamani ya bidhaa 
zinazozalishwa Tanzania na kuuzwa nje ya nchi. Jitihada hizo ni pamoja na uanzishwaji 
Mamlakaya Kusimamia Maeneo Huru ya Uzalishaji (EPZA7) mnamo mwaka 2006 
ambapo ndani ya maeneo hayo miundombinu iliyoboreshwa na vivutio hutolewa kwa 
wawekezaji, lengo likiwa ni kukuza uwekezaji ambao utalenga kuimarisha uuzaji bidhaa 
nje ya nchi na kuongeza mapato ya nchi. Katika Kanda ya Ziwa, maeneo huru ya 
uzalishaji yametengwa katika eneo la Kitengule (Mwanza) na Bukoba (Kagera). Vilevile, 
Wizara ya Viwanda na Biashara imehamasisha usajili wa biashara, ambapo biashara 
zaidi ya 50 katika mipaka ya Sirari na Shirati (Mara) na Mtukula (Kagera) zimepewa 
elimu na kusajiliwa kwa lengo la kuziwezesha kuuza bidhaa katika nchi zote za Afrika 
Mashariki.

7	 Export Processing Zones Authority

DARUBINI YA DIRA YA
MAENDELEO YA TAIFA

2025
Toleo la Kanda ya Ziwa

Economic and Social Research Foundation
(ESRF)

P.O. Box 31226, Dar es Salaam, Tanzania.
Phone: (+255) 754 780 133, (+255) 777 790 133,
(+255) 782 780 133 • Fax: (+255 22) 2760062
E-mail: esrf@esrf.or.tz • Website: www.esrf.or.tz

T o l e o  l a  S I T A


