
2.1.2 Kutathmini utamaduni

Sekta ya Maendeleo ya Utamaduni nchini bado inakabiliana na  changamoto kubwa 
ya kuendelea  kumomonyoka kwa maadili, hasa miongoni  mwa vijana kutokana 
na athari za utandawazi. Serikali ya Tanzania, kupitia Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni, na Michezo, imeendelea kuenzi na kuhifadhi utamaduni, mila na desturi 
za Watanzania. Juhudi hizo zinaonekana kupitia uimarishwaji wa lugha ya Kiswahili 
kama kielelezo cha utamaduni wa Mtanzania. Wizara hiyo, ikishirikiana na Taasisi 
ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo husimamia na kuendesha Tamasha la Sanaa na 
Utamaduni wa Mtanzania ambalo limekuwa likifanyika kila mwaka, mwishoni mwa 
mwezi Septemba tangu mwaka 1981. 

Katika Tamasha la 32 la Sanaa na Utamaduni lilifofanyika mwaka 2013, jumla ya 
vikundi 38 kutoka nchini na vikundi vinne kutoka nje ya nchi vilishiriki. Vilevile, Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) limekuwa likiandaa na kurusha kila mwaka jumla 
ya vipindi 52 vya ‘Lugha ya Taifa’ kupitia kituo cha Redio TBC Taifa, vipindi 52 vya 
‘Kumepambazuka’ kupitia Radio One na vipindi 52 vya ‘Ulimwengu wa Kiswahili’ 
kupitia Televisheni ya TBC 1. Vipindi hivyo vinalenga kuwahabarisha Watanzania juu 
ya umuhimu wa lugha ya kiswahili na matumizi sahihi ya lugha hiyo. Pia, Wizara 
ya Habari, Vijana, Utamaduni, na Michezo huandaa na kurusha kipindi cha ‘Maadili 
ya Mtanzania’ ambacho hurushwa kwenye kituo chaRredio TBC Taifa kila siku ya 
Alhamisi, kikilenga kuelimisha jamii, hususan vijana ili waenzi na kuthamini mila na 
desturi za Kitanzania.

Ili kujenga jamii inayothamini utamaduni kama ilivyoelekezwa kwenye Dira 2025, 
Serikali imeendelea kuweka mkazo katika kuhakikisha watumishi wa umma wanavaa 
mavazi ya heshima hasa wawapo katika sehemu za kazi.  Hivyo, Serikali kupitia Ofisi 
ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma, ilitoa Waraka Namba 3 wa mwaka 
2007, unaotoa mwongozo wa mavazi ya heshima kwa mtumishi wa umma, ambayo 
yanazingatia mila na desturi za taifa letu.

2.2 Uadilifu na Kuheshimu utawala wa sheria

Kwenye harakati za kuchochea maendeleo ya Watanzania, Serikali imeweka 
umuhimu katika kujenga uadilifu wa viongozi na watumishi wa umma katika utendaji 
kazi. Ni dhahiri kuwa viongozi wa umma wakiwa na uadilifu, wataonyesha mfano 
mzuri utakaowahamasisha wananchi  kujifunza na kuiga kutoka kwao, na hivyo  
kujenga na kukuza uadilifu katika taifa zima.

Juhudi mbalimbali zinafanyika ili kuelimisha umma juu ya Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma. Taasisi inayosimamia sheria hiyo ni Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi na 
Watumishi wa Umma. Taasisi hiyo huwa inarusha vipindi vya redio TBC Taifa kila siku 
ya Jumanne jioni,  ambapo wananchi wengi wanapata fursa ya kujifunza na kutoa 
maoni yao kwa njia ya simu, kuhusu maadili ya viongozi na watumishi wa umma.

Sekretarieti ya Maadili inasimamia utekelezaji wa sheria ya maadili ya viongozi 
wa umma, namba 13 ya mwaka 1995, inayowataka viongozi na wanasiasa kutoa 
tamko rasmi kuhusu mali na madeni yao baada ya uteuzi, kila mwisho wa mwaka 
na baada ya kuacha wadhifa. Kisha taarifa hizo kufanyiwa uhakiki kama zipo sahihi ili 
kuwawajibisha viongozi wanaotumia madaraka yao kulimbikiza mali pasipo uhalali. 
Takwimu za urudishaji fomu za tamko la mali kwa viongozi wa umma na viongozi 
wa kisiasa zinaonyesha kuwa kati ya mwaka 2010/11 na 2013/14 namba ya viongozi 
waliojaza na kurejesha fomu za tamko imeongezeka zaidi ya mara mbili; kutoka 
viongozi 3,770 mpaka viongozi 8,400 kwa mwaka. 

Hili ongezeko lilitokana na hatua ya Serikali ya mwaka 2011 ya kuanzisha Baraza la 
Maadili ya Utumishi wa Umma ili kusikiliza malalamiko ya ukiukwaji wa maadili ya 
viongozi wa umma kama yanavyowasilishwa na Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi. 
Ukiukwaji wa maadili ya utumishi wa umma unajumuisha matumizi mabaya ya 
madaraka na kushindwa kuwasilisha tamko la mali za viongozi. Wakati  mwaka 2011, 
Baraza lilisikiliza jumla ya malalamiko 40, ambapo  jumla ya viongozi 23 walikutwa 
na hatia na waliwajibishwa,  mwaka 2013, Baraza lilipokea malalamiko 9 tu. Vilevile, 
Serikali ilianzisha Kamati za Uadilifu katika ofisi mbalimbali za serikali ikijumuisha 
wizara, idara, wakala zinazojitegemea, halmashauri za miji, majiji na wilaya, ili kujenga 
nidhamu na uwajibikaji wa watumishi kwa umma. Jarida la Sekretariati ya Maadili, 
toleo la tatu (Februari 2013) liliandika kuwa Serikali ilikuwa imeanzisha kamati 260 
za uadilifu katika ofisi mbalimbali za Serikali.

Katika kuboresha uwajibikaji katika matumizi ya fedha, Serikali za mitaa hulazimika 
kubandika kwenye mbao za matangazo taarifa za bajeti, ikiwa ni mapato na matumizi, 
ili zisomwe na watu wote. Taarifa kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu Serikali za Mitaa 
kuhusu mchanganuo wa bajeti inaonyesha kuwa asilimia 95 ya Serikali za mitaa 
ziliweka taarifa zao za miradi na fedha kwenye mbao za matangazo kwa mwaka 
2007/08, wakati mwaka 2012/13 zilipungua na kuwa asilimia 86, ingawa idadi hii 
ilizidi malengo ya MKUKUTA 2 ambayo ni asilimia 80 ya Serikali za mitaa, ifikapo 
mwaka 2015.

Udhibiti wa matumizi ya fedha katika mamlaka za Serikali za mitaa hufanyika pia 
kupitia ukaguzi ambao hufanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kila mwaka. Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
zinaonyesha kuwa idadi ya Halmashauri zilizopata hati safi za ukaguzi kutoka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali iliongezeka toka Halmashauri 66 
au asilimia 49 ya halmashauri 133, mwaka 2009/10, na kufikia Halmashauri  104 au 
asilimia 78 ya Halmashauri 134 mnamo mwaka 2011/12.. Hili ongezeko limetokana 
na jitihada mbalimbali za udhibiti na usimamizi wa fedha zinazoendelea ikiwa ni 
pamoja na uanzishwaji wa Mfumo Maalum wa Usimamizi wa Fedha, ili kuhakikisha 
utunzaji mzuri wa kumbukumbu za mahesabu na utoaji wa taarifa sahihi za mapato 
na matumizi ya mikoa na halmashauri zake. Aidha, mafunzo ya utunzaji mahesabu 
yametolewa kwa maofisa wanaohusika katika ngazi mbalimbali za Serikali.

UTEKELEZAJI WA NGUZO YA TATU YA 
DIRA YA MAENDELEO YA TAIFA

UTAWALA BORA NA UTAWALA WA SHERIA

1. Utangulizi
Toleo la tatu la Darubini ya Dira ya Maendeleo ya Taifa (DDMT) linaelezea utekelezaji 
wa  nguzo ya tatu ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025  ambayo inalenga kuimarisha 
uongozi bora na utawala wa sheria nchini, ili kujenga uwezo wa Watanzania wa 
kuwafanya viongozi na watumishi wa umma kuongeza ufanisi katika utendaji - kazi 
na uwajibikaji. Uongozi bora na utawala wa sheria ni vichocheo muhimu katika kuleta 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii kupitia  mifumo wa uwajibishwaji kwa wavunjaji 
wa sheria za kazi na utoaji wa motisha kwa wafanyakazi bora ili kuhamasisha ubunifu, 
ustadi, uvumbuzi na kuongeza ubora katika utoaji wa  huduma kwa umma.

2.  Utekelezaji wa nguzo ya tatu ya ya Dira 
ya Maendeleo ya Taifa

Kulingana na Dira 2025, jamii itakuwa na utawala bora na utawala wa sheria kama 
itakuwa na sifa nne zifuatazo: (i) yenye maadili mema na kuthamini utamaduni (ii) 
yenye uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria (iii) isiyokuwa na rushwa na maovu 
mengine (iv) iliyoelimika na inayojiamini, inayojifunza kutokana na uzoefu wake na 
wa wengine, na yenye kumiliki na kubaini ajenda za maendeleo. Ili kuwa na sifa hizi 
Serikali iliweka mikakati mbalimbali kama ifuatavyo: 

2.1 Kujenga jamii yenye maadili mema na kuthamini utamaduni

2.1.1 Maadili mema

Neno maadili linatafsiriwa kama mwenendo mwema unaokubaliwa na jamii fulani 
kuwa sehemu ya maisha yao. Serikali ya Tanzania inaendelea kujenga utumishi wa 
umma wenye maadili mema kwa kuwa na viongozi waadilifu, wanaofuata maadili 
ya kazi zao katika kutekeleza majukumu yao. Aidha, viongozi wa umma wakiwa na 
dhamira timilifu juu ya uadilifu, ni rahisi kwa wananchi kujifunza na kuiga maadili 
mema kutoka kwao, kwa vile kauli na matendo yao yanatoa mfano mwema katika 
kuwaelekeza wananchi kuwa waadilifu pia.

Kwa kutambua umuhimu wa kujenga jamii yenye maadili mema Tanzania, Serikali 
ilianzisha Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi na Watumishi wa Umma ili kufuatilia 
maadili na mwenendo wa viongozi wa umma. Katika kufanikisha jambo hilo, 



Vilevile, ili kuimarisha uadilifu katika utendaji kazi, mafunzo mbalimbali yamekuwa 
yakitolewa kwa viongozi na watumishi wa umma, ili kuwawezesha kusimamia na 
kuimarisha maadili na uwajibikaji. Taarifa ya mafunzo ya maadili kwa viongozi na 
watumishi wa umma inaonyesha kuwa idadi ya viongozi na watumishi wa umma 
walioshiriki mafunzo ilifikia  2, 703 kuanzia mwaka 2010 hadi 2013.

Hata hivyo, pamoja na juhudi ambazo zimefanyika, changamoto kubwa katika 
utumishi wa umma ni kuwepo kwa baadhi ya viongozi wanaotumia vibaya madaraka 
yao kwa kujilimbikizia mali isivyo halali. Katika kuheshimu utawala wa sheria, 
changamoto kubwa ni suala la raia kujichukulia sheria mkononi unapotokea uhalifu 
kwa kuwaadhibu wahalifu bila kufuata taratibu zinazotakiwa ama kuwafikisha au 
kutoa taarifa katika vyombo husika. Tarifa kutoka Jeshi la Polisi zinaonyesha kuwa 
mauaji yaliyotokana na kujichukulia sheria mikononi yamekuwa yakiongezeka kila 
mwaka kutoka mauaji 503 mwaka 2006 hadi kufikia mauaji 716 mwaka 2012. Moja 
ya Sababu kuu ya tabia hii ya kujichukulia sheria mkononi ni kile kinachosemekana 
kuwa ni hasira kali ya wananchi kila uhalifu unapotokea. 

2.3 Kutokuwepo rushwa na maovu mengine 

Ili kuhakikisha rushwa inatokomezwa nchini, Serikali iliunda Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kama chombo huru kinachoongozwa na 
Sheria namba 11 ya mwaka 2007 ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa. Taasisi hiyo 
imeonyesha mafanikio katika utendaji ambapo  kiasi cha fedha shilingi za Kitanzania 
bilioni 39.93 zilizookolewa. Aidha kesi mpya za rushwa 1,175 zilizofunguliwa,  2,193 
zilizopelekwa mahakamani na  watuhumiwa 276 walipatikana na hatia. 
 
Vilevile, Serikali kupitia Jeshi la Polisi imekuwa ikiendesha misako na operesheni 
mbali mbali ili kudhibiti maovu mengine, kama vile biashara za madawa ya kulevya na 
ujambazi. Taarifa kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani zinaonyesha kuwa mwaka 2011 
watuhumiwa 1,064 walikamatwa kwa kosa la kukutwa na zaidi ya kilo 22,000 za 
madawa ya kulevya. Vilevile, jumla ya ekari 309 za mashamba ya bangi ziliteketezwa 
katika Mikoa ya Tanga, Tabora na Tarime. Kwa mwaka 2013, ushirikiano kati ya 
wananchi uliliwezesha Jeshi la Polisi kuwakamata watuhumiwa 7,276 wakiwa na jumla 
ya kilo 31, 737.3 za dawa za kulevya. Aidha, jumla ya ekari 211 za mashamba ya bangi 
ziliteketezwa katika Kanda Maalum ya Kipolisi ya Tarime/Rorya na Mkoani Tanga. 
Vilevile, wananchi wengi wamekuwa na mwamko wa kujifunza kuhusu uimarishwaji 
wa ulinzi na kushirikiana na Jeshi la Polisi, ili kukabiliana na tatizo la uhalifu nchini.  
Takwimu za Jeshi la Polisi zinaonyesha ongezeko la idadi ya vikundi vya ulinzi shirikishi 
kutoka vikundi 2,832 mwaka 2011 hadi vikundi 4,850 mwaka 2013.

Vijana wengi wameonyesha ari ya kujifunza kupambana na maovu mbalimbali katika 
jamii, kwa kujiunga katika klabu mbalimbali zinazoanzishwa shuleni. Katika mwaka 

2013, vijana zaidi ya 330 kutoka shule za sekondari zilizopo mkoani Dar es Salaam 
walishiriki katika kongamano kubwa la klabu za wapinga rushwa, ambapo vijana hao 
walielimishana kuhusu mapambano dhidi ya rushwa.

2.4  Jamii iliyoelimika na inayojiamini, inayojifunza kutokana na 
uzoefu wake na wa wengine na yenye kumiliki na kubaini ajenda 
za maendeleo yake

Serikali imeendelea kuhakikisha kuwa taifa linakuwa na watu walioelimika, kupitia 
utolewaji wa fursa sawa katika elimu. Kutokana na juhudi zilizofanyika, idadi ya 
wanafunzi  waliopo kwenye shule za msingi na sekondari imekuwa ikiongezeka, 
kuashiria mwamko wa wananchi katika kutambua umuhimu wa elimu. Takwimu 
kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi zinaonyesha kuwa idadi ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika shule za msingi nchini iliongezeka toka 897,569 mwaka 2000 na 
kufikia 1,404,998 mwaka 2012. Katika kipindi hicho, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
katika shule za sekondari iliongezeka toka 261,896 na kufikia 1,884,272.Pia Serikali 
imeongeza ushirikiano na sekta ya watu binafsi katika kutoa elimu katika ngazi zote 
idadi ya shule nchini.Katika ngazi ya secondary idadi ya shule za binafsi imeongezeka 
kutoka 649 mwaka 2003 hadi shule 3,500 mwaka 2012.

Pia, juhudi nyingine inayofanywa na Serikali ili kujenga jamii iliyoelimika ni kuongeza 
idadi ya vyuo vya ufundi ili kuwaongezea wanachi ujuzi wa kazi mbalimbali. Idadi 
ya vyuo hivyo imeongezeka kutoka vyuo 168 mwaka 2007, hadi vyuo 750 mwaka 
2011.

Pamoja na ongezeko la idadi ya wanafunzi katika shule za msingi, sekondari na 
vyuoni, bado Serikali inakabiliwa na changamoto ya kutokuwepo ubora unaopaswa 
katika elimu inayotolewa katika shule hizo pamoja na uhaba wa vifaa vya kufundishia. 
Hivyo, juhudi zaidi zinahitajika ili kuongeza idadi ya walimu, vitabu na vifaa vingine vya 
kufundishia na kuwahamasisha walimu waliopo kwa ajili ya kutoa elimu iliyo bora.
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