
pamoja na mradi wa 
umwagiliaji katika Manispaa 
ya Singida ulioanza 
kutekelezwa mwaka 2010 
na kumalizika mwaka 
2012, ambapo Serikali 
kuu, kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Umwagiliaji 
Wilaya, ilitumia shilingi 
milioni 750 kugharamia 
mradi wa umwangiliaji kwa 
njia ya matone katika kijiji 
cha Kisasida. Vilevile, katika 
kipindi cha mwaka 2005 

hadi 2009, Serikali ilikamilisha ujenzi wa mabwawa ya Ulyanyama (Sikonge), Kisangwa 
(Bunda), Nyamilangano (Kahama), na Masware (Babati).

Tathmini iliyofanywa na Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, mwezi Januari 2013, 
imeonyesha kuwa mabwawa ya umwagiliaji yamewezesha ongezeko la uzalishaji wa 
mazao. Uzalishaji wa mazao ya chakula kwa ujumla kwa mwaka 2011/12 ulifikia tani 
milioni 13.34 zikiwemo tani milioni 7.44 za nafaka na tani milioni 5.90 za mazao yasiyo 
ya nafaka. Uzalishaji huo ukilinganishwa na mahitaji ya chakula ya tani milioni 11.97 kwa 
mwaka 2012/2013 ungeweza kutosheleza mahitaji ya chakula kwa asilimia 112. Ongezeko 
la uzalishaji wa mazao ya chakula umeenda sambamba na ujenzi wa maghala ya kuhifadhi 
chakula ili kuongeza uwezo wa kuhifadhi mazao. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
ame jenga ghala lenye ukubwa wa kuhifadhi tani 5,000 za chakula katika wilaya ya Songea. 
Vilevile, maandalizi yanafanyika ili kujenga ghala lingine la kuhifadhi tani 5,000 katika Wilaya 
ya Mbozi.

Pamoja na juhudi zinazofanyika kuongeza uzalishaji wa chakula, moja ya changamoto kubwa 
inayoikabili sekta ya kilimo ni gharama kubwa zinazotozwa na magari katika usafirishaji 
wa chakula. Hali hii inasababisha ongezeko la bei za vyakula kwa kiasi kikubwa, na hivyo 
kupunguza uwezo wa wananchi wengi kumudu bei hizo.

Kutoa elimu ya msingi kwa watoto wote

Serikali imefanya juhudi kubwa kuhakikisha watoto waliofikisha umri wa kuanza shule 
wanapata elimu ya msingi kama ilivyoainishwa kwenye Dira 2025. Katika kutekeleza lengo 
hilo, Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) uliandaliwa mnamo mwaka 
2000, ambao uliondoa ada katika shule za msingi za Serikali ili kuwawezesha hata watoto 
wanaotoka katika familia zenye kipato duni nao waweze kupata elimu. Kutokana na hatua 
hiyo, uandikishwaji wa watoto katika shule za msingi umeongezeka kutoka asilimia 59 
mwaka 2000, hadi kufikia asilimia 95.4 mwaka 2010.

Ili kuhamasisha watoto kwenda shuleni, hasa vijijini, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi, kwa kushirikiana na Shirika la Chakula Duniani (World Food Programme – WFP), 
ilianzisha mpango wa kitaifa wa lishe shuleni, kwani njaa ilionekana kuwa kikwazo kikubwa 
cha wanafunzi kuhudhuria shuleni, na hivyo kusababisha matokeo mabaya katika mitihani 
yao. Mpango huo, ulianza kwa majaribio mwaka 2000, ukihusisha wilaya 11 zilizopo 
katika mikoa ya Dodoma, Arusha na Singida. Wilaya zilizojumuishwa katika mpango huo 

ni Dodoma vijijini, Mpwapwa, Kondoa, Ngorongoro, Monduli, Simanjiro, Singida Vijijini, 
Manyoni na Iramba. Katika wilaya hizo, jumla ya wanafunzi 72,120 wa shule 210 za kutwa 
walipatiwa uji na chakula cha mchana shuleni. Mpango wa lishe shuleni ulipanuka zaidi 
mwaka 2010 na kufikia mikoa mitano ambapo Shinyanga na Manyara iliongezeka, na hivyo 
wilaya nazo kuongezeka kufikia 16. Wilaya zilizoongezeka katika mpango huu ni Shinyanga 
Vijijini, Meatu, Kishapu, Longido na Karatu. Aidha, idadi ya shule zilizohusika katika mpango 
huu ziliongezeka kutoka 210 zilizokuwemo hapo awali na kufikia 1,153.

“Mpango wa Lishe Shuleni” umeonekana kuongeza kiwango cha taaluma, kwa kuwafanya 
wanafunzi wakae shuleni hadi kuhitimu darasa la saba, kuongeza uandikishaji, hasa 
katika maeneo ya wafugaji na maeneo ya ukame, kupunguza mdondoko na kuimarisha 
mahudhurio. Vilevile, usikivu umeongezeka na afya za wanafunzi zimekuwa bora zaidi. 
Aidha, jamii pia imejiongezea kipato kutokana na kuuza mazao yao ya chakula kwa Shirika 
la Chakula Duniani kwa ajili ya kutumika shuleni.

Kuwepo kwa usawa wa kijinsia

Wanawake wana mchango mkubwa katika kuleta maendeleo ya nchi, japokuwa kwa 
miaka ya nyuma ushiriki wa wanawake ulikuwa mdogo. Lengo la kwanza la Dira 2025 
linasisitiza uwepo wa fursa sawa kwa wanawake na wanaume na pia kutambua mahitaji 
maalum ya jinsia katika jamii.

Dhana ya usawa wa kijinsia humaanisha haki na fursa za maendeleo kwa watu wote bila 
kujali jinsi, umri au tabaka. Usawa katika haki na fursa za maendeleo hugusa michakato 
na nyanja zote za maendeleo, yaani kisiasa, kijamii, kisheria na kiuchumi. Ili kufikia lengo 
la usawa wakijinsia, Serikali, kwa kushirikiana na mashirika binafsi, imeendelea kutoa 
elimu kupitia vyombo vya habari, ili kuwaelimisha wananchi kuondokana na unyanyasaji 
wa kijinsia. Mwitikio wa wananchi umeonyesha mwelekeo mzuri. Wazazi wengi sasa 
wametambua umuhimu wa kumpa elimu mtoto wa kike kama ilivyo kwa mtoto wa 
kiume. Takwimu kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi zinaonyesha ongezeko la 
udahili wa wanawake vyuoni hadi kufikia asilimia 36.4 ya wanafunzi wote wa vyuo mwaka 
2012 ikilinganishwa na asilimia 34.2 mwaka 2009. Vilevile, katika juhudi za kuhakikisha 
uwepo wa usawa wa kijinsia, Serikali iliruhusu kuundwa kwa vyama, mashirika, asasi na 
taasisi mbalimbali zinazojishughulisha na matatizo ya kijamii na kiuchumi yanayowakumba 
wanawake. Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) ni moja ya asasi zinazopambana na 
unyanyasaji wa kijinsia, kwa kuhamasisha wanawake na kuwapatia ushauri wa kijinsia.

Ingawa zimetungwa sheria nyingi zinazolinda haki za wanawake, bado kuna changamoto 
nyingi zinazowakabili wanawake. Matukio ya unyanyasaji, kama vile ubakaji, udhalilishaji 
wa kijinsia, ukatili majumbani na ukeketaji, bado unaendelea katika baadhi ya maeneo 
nchini. Hivyo juhudi zaidi zinahitajika kukabiliana na matukio hayo, ili kuweza kufikia lengo 
lililowekwa la kuwepo usawa wa kijinsia.

Huduma bora za afya

Ili wananchi waweze kufanya kazi kwa ufanisi wanahitaji kuwa na afya bora. Kwa kutambua 
umuhimu wa afya bora katika kuleta maendeleo ya nchi, Dira 2025 inasisitiza upatikanaji 
wa huduma bora za afya kwa wananchi wote, huduma bora za afya ya uzazi na kupunguza 

Utangulizi

Toleo la pili la Darubini ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 (au Dira 2025), ni mwendelezo 
wa kuelezea utekelezaji wa nguzo ya kwanza ya Dira 2025 kupitia mipango na mikakati 
iliyoandaliwa ili kuleta maendeleo nchini. Mipango na mikakati hiyo, ni pamoja na Mpango 
wa Maboresho ya Utumishi wa Umma, Mpango wa Kurasmisha Rasilimali na Biashara 
za Wanyonge Tanzania (MKURABITA), Malengo ya Maendeleo ya Millenia, Mkakati wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA), Mpango Elekezi wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka 15, Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Mkakati wa 
Kupata Matokeo Makubwa Sasa (Big Results Now - BRN) ambao pia unaitwa “Tekeleza 
Sasa kwa Matokeo Makubwa”. Dira 2025 imeundwa na nguzo kuu tano ambazo ni: (i) 
Kuboresha hali ya maisha ya Watanzania (ii) Kuwepo kwa mazingira ya amani,usalama na 
umoja (iii) Kujenga utawala bora (iv) Kuwepo jamii iliyoelimika vyema na inayojifunza, na 
(v) Kujenga uchumi imara unaoweza kukabiliana na ushindani kutoka nchi nyingine. Toleo 
hili litaelezea kwa kina ni kwa kiasi gani Serikali ya Tanzania imefanikisha utekelezaji wa 
nguzo ya kwanza ya Dira 2025, ambayo ni kuboresha hali ya maisha ya Watanzania.

Nguzo ya kwanza ya Dira 2025 iliweka malengo yafuatayo ifikapo mwaka 2025: (i) Usalama 
wa chakula (ii) Kutoa elimu ya msingi kwa watoto wote (iii) Kuwepo usawa wa kijinsia 
kwenye masuala la kijamii, kiuchumi na kisiasa (iv) Upatikanaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi wote (v) Utolewaji wa huduma bora za afya ya uzazi kwa rika mbalimbali 
(vi) Kupunguza vifo vya watoto wachanga na vifo vya wanawakevitokanavyo na uzazi (vii) 
Upatikanaji wa maji safi na salama (viii) Ongezeko la wastani wa umri wa kuishi kufikia 
kiwango cha nchi za kipato cha kati, na (ix) Kuondokana na umaskini uliokithiri.

Utekelezaji wa nguzo ya kwanza ya
Dira 2025
Sehemu hii itaelezea mafanikio pamoja na changamoto zinazoikabili Serikali katika 
kufanikisha utekelezaji wa nguzo ya kwanza ya Dira 2025.

Kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula

Usalama wa chakula inamaanisha upatikanaji wa chakula cha kutosha chenye ubora 
kwa bei ambazo wananchi wote wanaweza kumudu kukipata. Upatikanaji wa chakula 
cha kutosha unategemea kwa kiasi kikubwa ongezeko la uzalishaji katika sekta ya kilimo, 
hususan mazao ya nafaka, ambayo upatikanaji wake hupunguza gharama za maisha kwenye 
chakula. Utekelezaji wa Dira 2025, umeonyesha kwamba changamoto kuu inayoikabili 
sekta ya kilimo ni kuweza kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula, ili kutosheleza mahitaji 
ya chakula nchini na kupata ziada ya kuuza nje ya nchi, ili kuongeza mapato ya wakulima 
na ya nchi kwa ujumla. Kwa kiasi kikubwa, hali hiyo imetokana na mabadiliko ya tabia 
nchi, hususan miaka ya hivi karibuni, ambayo imesababisha kupungua kwa mvua na hivyo 
kukwaza kilimo kinachotegemea mvua.

Katika kukabiliana na changamoto hizo, Serikali ya Tanzania imekuwa ikigharamia miradi 
mbalimbali ya kuendeleza kilimo cha umwagiliaji nchini. Mojawapo ya miradi hiyo ni 



vifo vya watoto wachanga pamoja na vifo vya wanawake vitokanavyo na uzazi. Katika 
sekta ya afya, programu na miradi inayotekelezwa kulingana na malengo ya Dira 2025 
ni pamoja na Mpango wa usimamizi wa sekta ya Afya; Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI; Programu ya kupunguza vifo vya mama wajawazito; ujenzi na ukarabati vituo 
vya kutolea huduma za afya, ikiwa ni pamoja na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Hospitali ya 
magonjwa ya Saratani ya Ocean Road.

Katika harakati za kupambana na maambukizi ya virusi vya UKIMWI, kampeni mbalimbali 
za kuhamasisha wananchi kupima afya zao zimekuwa zikifanywa na Serikali ya Tanzania. 
Mnamo mwezi Julai 2007 kampeni rasmi ya kupima afya ilizinduliwa na Rais katika mkutano 
wa hadhara Mnazi Mmmoja, Dar es Salaam na kuonyesha mafanikio makubwa, ambapo 
hadi sasa Watanzania milioni 18 wamepima afya zao na kiasi cha watu 653,000 wanatumia 
dawa za kupunguza makali ya UKIMWI (ARV).

Taarifa kutoka Wizara ya Afya zinaonyesha kuwa huduma za afya zimeboreshwa, na 
mabadiliko hayo yanadhihirika kutokana na kupungua kwa vifo vya watoto walio na umri 
wa chini ya miaka mitano, kutoka vifo vya watoto 112 kati ya 1,000 waliozaliwa hai mwaka 
2000, hadi kufikia vifo vya watoto 81 kati ya watoto1,000 waliozaliwa hai mwaka 2010. 
Mafanikio hayo yanatokana na juhudi za Serikali katika kutoa bure huduma ya kliniki kwa 
watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, kupunguza bei ya dawa ya mseto ya kutibu 
malaria ambapo inauzwa kwa bei ya shilingi 1000, ili wananchi waweze kumudu bei hiyo. 
Vilevile,Serikali imeendeleza kampeni ya kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa malaria, 
ambapo mwaka 2011 vyandarua milioni 17.6 vilisambazwa katika mikoa yote ya Tanzania 
Bara. Huduma bora za afya huwezesha pia ongezeko la wastani wa umri wa kuishi. 
Kutokana na juhudi hizo zinazofanyika kupitia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 
Afya ya Msingi (2007-2017), wastani wa umri wa kuishi umeongezeka kutoka miaka 50 
mwaka 2000 hadi miaka 57 mwaka 2010. Hata hivyo, juhudi zaidi zinahitajika ili kufikisha 
huduma za afya karibu zaidi na wananchi katika maeneo ya vijijini ili wananchi wapate 
huduma za afya kwa urahisi zaidi, bila kuhitajika kusafiri umbali mrefu.

Upatikanaji wa maji safi na salama 

Dira 2025 inalenga kuwapatia huduma ya maji ya kutosha wananchi waishio vijijini na mijini 
ifikapo mwaka 2025, ambapo utekelezaji wake umegawanywa katika vipindi vya muda wa 
kati na muda mfupi. Katika muda wa kati, Serikali imeridhia Malengo ya Kimataifa ya Milenia 
ambayo kwa sekta ya maji ni kupunguza kwa asilimia 50 idadi ya watu wasio na huduma 
ya maji safi na salama na huduma ya usafi wa mazingira na kuweka mfumo shirikishi wa 
usimamizi wa rasilimali za maji ifikapo mwaka 2015. Serikali imeanzisha miradi ya maji 

itakayowawezesha wananchi 
katika maeneo mbalimbali 
nchini kupata huduma ya 
maji safi na salama. Kati ya 
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Wilaya ya Moshi Vijijini, 
ulioanza kutekelezwa mwezi 
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zaidi ya wakazi 110,000 katika vijiji 32.

Vilevile, utekelezaji wa Mpango wa dharura wa kuboresha upatikanaji wa huduma ya 
maji katika jiji la Dar es Salaam unaendelea, ambapo hadi kufikia mwezi Machi 2013, 
DAWASA imechimba jumla ya visima virefu 33 katika manispaa za Ilala, Kinondoni na 
Temeke. Harakati zinazofanyika kufikia lengo hili la Dira 2025, zinaongozwa na Mpango 
wa Maendeleo wa Sekta ya Maji, ambao unatekelezwa kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Maji 
na Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Sekta ya Maji.

Kuondokana na umaskini uliokithiri

Dira ya Maendeleo ya Taifa imeazimia kuwa ifikapo mwaka 2025 Tanzania iwe na hadhi ya 
nchi zenye kipato cha kati na kuondokana na umaskini uliokithiri. Ili kutokomeza umaskini 
uliokithiri, wananchi kwa kushirikiana na Serikali, hawana budi kutumia nguvu kazi na 
rasilimali za nchi ili kujipatia kipato. Tanzania ina fursa nyingi za kiuchumi kwenye maliasili, 
kama vile misitu, mbuga za wanyama, gesi asilia na madini, ambazo zikitumiwa vizuri zina 
uwezo wa kuongeza Pato la Taifa kwa kiasi kikubwa na hivyo kutokomeza umaskini 
uliokithiri. Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini (MKUKUTA) pamoja na 
Malengo ya Millenia yanahusiana moja kwa moja na jitihada za kupunguza umaskini na 
kufikia malengo ya Dira 2025. Utekelezaji wa MKUKUTA umekuwa ukifanyika kupitia 
mipango ya maendeleo katika sekta za uzalishaji na utoaji huduma kwa wananchi.

Kwa kuzingatia kuwa sekta ya kilimo ndio inayoajiri Watanzania wengi zaidi, Serikali 
imeongeza juhudi za kuboresha sekta ya kilimo kwa kutoa ruzuku za pembejeo na 
kuhamasisha kilimo cha kisasa ili wakulima waweze kuzalisha kwa tija na hivyo kuongeza 
vipato vyao vitakavyowawezesha kuondokana na umaskini uliokithiri. Taarifa za Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu, zinaonyesha kuwa mwaka 2000/2001 asilimia 35.7 ya Watanzania hawakuwa 
na uwezo wa kumudu mahitaji ya muhimu ya kuishi, kama vile chakula cha kutosha, malazi, 
mavazi na huduma za afya. Mwaka 2007, idadi hiyo ilipungua hadi kufikia asilimia 33.6. Hii 
inadhihirisha kuwa bado kuna changamoto kubwa ya kuondokana na umaskini na hivyo 
juhudi zaidi zinahitajika.

Hitimisho
Toleo hili limeelezea kwa ufupi mafanikio na changamoto katika utekelezaji wa nguzo 
ya kwanza kwenye Dira 2025 kwa kuangalia viashiria vya maendeleo kitaifa na kutumia 
mifano ya maeneo ya mikoa mbalimbali nchini. Toleo litakalofuata litachambua utekelezaji 
wa Dira kwa kugawanya mikoa katika kanda mbalimbali na kulinganisha yale yaliyofanyika 
tangu Dira 2025 ilipoanzishwa hadi sasa.
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